Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Fuji X-T100, có ai thích?

Fuji X-T100, có ai thích?

Fuji mới ra cái X-T100, giá rẻ hơn khá nhiều so với dòng X-E, X-T10...Đặc biệt ko sài cảm biến X-trans mà là bayer.

Em thì thấy thích cái máy kiểu này, chứ cảm biến X-Trans sài mệt quá, chụp Jpeg thì hơi phí cái máy. Ko biết lấy nét nhanh ko?

Em cũng đang rất hứng thú với em này bác ạ. em này lắp mấy con lens gọn nhẹ như 35mm f/2, 18mm f/2 đeo cổ đi chụp street và lưu niệm gia đình chắc cuộc sống sẽ trở nên đơn giản, dễ dãi hơn nhiều so với mớ lỉnh kỉnh

khoái màn hình hình 3 ways của nó.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Fuji mới ra cái X-T100, giá rẻ hơn khá nhiều so với dòng X-E, X-T10...Đặc biệt ko sài cảm biến X-trans mà là bayer.

Em thì thấy thích cái máy kiểu này, chứ cảm biến X-Trans sài mệt quá, chụp Jpeg thì hơi phí cái máy. Ko biết lấy nét nhanh ko?
    Em đồng ý vụ Xtrans xài hơi mệt thật. Hình Jpeg ra khá tốt bác ơi ko đến nỗi nào, có mấy cái film simulation cũng vui. Em nghĩ với giá tầm đó thì AF tầm mấy em XE chứ ko lên tới cấp XT2 Xpro2, chụp still thì thoải mái chứ action sẽ đuối.

Em cũng đang rất hứng thú với em này bác ạ. em này lắp mấy con lens gọn nhẹ như 35mm f/2, 18mm f/2 đeo cổ đi chụp street và lưu niệm gia đình chắc cuộc sống sẽ trở nên đơn giản, dễ dãi hơn nhiều so với mớ lỉnh kỉnh
    Em này cũng nhỏ nhỏ tầm XT20 thôi bác, khác cái sensor bayer.
    Sunsetaholic

Chưa hiểu ý bác đoạn "x-trans sài mệt quá" bác có thể nói rõ hơn không? Jpeg của x-trans không tốt bằng jpeg của bayer sao? Em đang xài XM1 và chỉ chụp jpeg.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Chắc các bác trên nói X-trans RAW, không biết các đời X-trans sau này thế nào, em bỏ file raw xe1 vào Lightroom và làm như mọi khi ( canon) thì tranh Van Gogh xuất hiện màu bị bệt và mất chi tiết, nhưng thử với Capture One thì ngược lại, mọi thứ rất tốt, đúng theo ý mình.
    Em thấy Fujifilm hơi bị bảo thủ khi không chịu ra FF , có vẻ mâu thuẫn khi Fuji nói đại ý cảm biến crop của Fuji chả kém gì FF các hãng khác, thế mà Fuji lại làm Medium format với chất lượng ảnh vượt trội, tức là Fujifilm công nhận cảm biến càng lớn chất lượng ảnh càng cao.
    Đáng lẽ XH1 phải mang trong mình cảm biến FF được thửa từ GFX 50 . Vì sao lại cứ phải là FF ? cuồng FF à ? à không nếu tôi là người bán ảnh để sống và tôi cần góc nhìn của 11mm trên FF thì XH1 làm thế nào khi tiêu cự rộng nhất của XH1 với len chính hãng chỉ là 15mm, tôi không thích bỏ đống tiền ra mua len rồi phải đau đầu nhân thêm 1,5.

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Chưa hiểu ý bác đoạn "x-trans sài mệt quá" bác có thể nói rõ hơn không? Jpeg của x-trans không tốt bằng jpeg của bayer sao? Em đang xài XM1 và chỉ chụp jpeg.
    Em nói raw thôi, Jpeg thì thằng nào cũng như nhau. Thực ra nếu ko soi kỹ thì cũng đẹp, em ko có gì phàn nàn nên vẫn giữ cái X-E1 từ lúc nó mới ra đời. Em là nhóm người sài Fuji đầu tiên trên vnphoto này nên cũng thích nó.
    Hồi em sài nhiều thì em dùng phần mềm đi kèm khi mua máy, nó rất chậm nhưng theo em ảnh đẹp hơn dùng lightroom. Sau này ít tg nên ko sài thôi. Các bác ko quá kỹ tính thì fuji vẫn ngon.

Có lẽ em sẽ mua XT100 nếu AF của nó nhanh 1 chút, em có đứa con chụp nó ko đứng yên. Giờ toàn vác máy bự để chụp nó, chứ sau này thì ko có sức vác rồi.

Em nói raw thôi, Jpeg thì thằng nào cũng như nhau. Thực ra nếu ko soi kỹ thì cũng đẹp, em ko có gì phàn nàn nên vẫn giữ cái X-E1 từ lúc nó mới ra đời. Em là nhóm người sài Fuji đầu tiên trên vnphoto này nên cũng thích nó.
    Hồi em sài nhiều thì em dùng phần mềm đi kèm khi mua máy, nó rất chậm nhưng theo em ảnh đẹp hơn dùng lightroom. Sau này ít tg nên ko sài thôi. Các bác ko quá kỹ tính thì fuji vẫn ngon.

Có lẽ em sẽ mua XT100 nếu AF của nó nhanh 1 chút, em có đứa con chụp nó ko đứng yên. Giờ toàn vác máy bự để chụp nó, chứ sau này thì ko có sức vác rồi.
    Em chụp jpeg bỏ vào Lightroom thấy nó cũng hơi bệt, bayer cũng thấy bệt nhưng cảm giác x-trans nó bệt hơn.

Em cũng hóng XT100 ở cái AF, thấy giá nó rẻ ko dám mong nó nhanh bằng XT20, nhanh như XT10 là đạt yêu cầu em rồi.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Lightroom vốn không mạnh khi xử lý file RAF của Fuji. Phần mềm để xử lý cho ra detail tốt nhất từ Xtrans mình nghĩ là RawTherapee (tốt hơn Capture One) nhưng vấn đề là giao diện khó sử dụng, không thân thiện như LR, không có sẵn preset màu theo máy Fuji, khó kéo màu, process ảnh ra thành phẩm lâu hơn LR rất nhiều (file jpg sẽ có dung lượng cao hơn khi process bằng RawTherapee so với LR) nhưng cái dc nhất là nó MIỄN PHÍ. Còn với LR theo kinh nghiệm của em để xử lý file RAF tốt thì thanh sharpen chỉnh như sau: Amount: 100, Radius: 1 và nhỏ hơn 1, Detail: 0.
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Em chụp jpeg bỏ vào Lightroom thấy nó cũng hơi bệt, bayer cũng thấy bệt nhưng cảm giác x-trans nó bệt hơn.

Em cũng hóng XT100 ở cái AF, thấy giá nó rẻ ko dám mong nó nhanh bằng XT20, nhanh như XT10 là đạt yêu cầu em rồi.
    Vụ bị bệt có thể cứu được tương đối như cách bác @tribpc nói đó bác, em đã thử Rawtherapee như bác @tribpc gợi ý bên box XT2, kết quả ra tốt hơn Lr nhưng về workflow khá bất tiện nên em ko xài nữa mà về Lr. Em tìm dc cách chỉnh màu như sau, đã thử và kết quả bác xem ở dưới. Sau đó workflow em làm là: Chỉnh hết màu/ánh sáng/crop trên Lr (sharpening để mặc định) rồi export ra, sau đó dùng Ps automation load hết từng file vào và apply unsharpmask setting như dưới đây rồi save lại file đè lên file cũ. Tất cả chỉ thêm vài click trong Ps và chờ (nhanh chậm tuỳ máy bác). Và em hài lòng với kết quả.

Em nhớ có đọc đâu đó về cách dùng PS để sharpen cho file raw Fuji, nay em đã thử và kết quả khá tốt theo ý em. Dưới đây là phần crop 100% từ hình gốc em đã chỉnh màu+cân sáng tối trong ACR sau đó open in PS để sharpen.

Cách sharpen: trong Ps -> Filter -> sharpen -> unsharp mask -> Amount: tầm 100-150

Trước khi sharpen:

Sau khi sharpen
    Sunsetaholic

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng