Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 118

Chủ đề: Na Uy - Xứ Sở Của Người Vikings

Na Uy - Xứ Sở Của Người Vikings

Cuộc sống ở xứ người có nhiều ưu điểm, trong đó có tự do đi lại. Chỉ việc thu xếp thời giờ và chịu khó tìm hiểu nơi mình đến, sau đó mua vé máy bay và tìm chỗ ở. Thế là có một chuyến đi kỳ thú bất cứ nơi đâu.

Trong khi bác Joseph Luong du Xuân vài ngày ở Nhật thì gia đình em chu du sang tận đến Na Uy, xứ sở của người Vikings. Em đi hai tuần bằng cách lái xe qua bẩy địa danh ở miền Nam và Tây Na Uy.

Đây là bản đồ của cuộc hành trình.

Norway Trip by Dat's Photos, on Flickr

Và một backpack với đồ nghề cố hữu: Nikon D800E, 14-24, 24-70, 70-200mm và đặc biệt lần này mang theo CZ 135mm APO f/2.0. Em không quên kể công iPhone 8 khi mệt mỏi vác ba lô nặng chịch này.

IMG_0557 by Dat's Photos, on Flickr

Vì là một chuyến đi hai tuần nên số ảnh cũng nhiều. Em sẽ từ từ kể chuyện trong khi vẫn tiếp tục sơn sửa nhà cửa.

Thủ tục "đầu tiên"! Ai bảo chỉ có thủ tục này ở Viện Nam? Nhưng khác là khác mục đích, em chỉ cầm phòng hờ khi đạp bánh tráng thôi. Một đô la Mỹ = 7.3 Kr

DSC_3002 by Dat's Photos, on Flickr

Gia đình em bay hãng Swiss, từ Los Angeles đến Zurich hết 10.5 tiếng và từ Zurich đến Oslo hết 2 tiếng. Máy bay bay chếch hướng Tây Nam - Đông Bắc của nước Mỹ và Canada. Sau đó bay gần qua Greenland, Iceland, Bắc Hải, Great Britain, rồi vào không phận Âu Châu. Máy bay là Boeing 777-300 với hơn 300 hành khách. Đây là screenshots của cuộc hành trình.

IMG_0334 by Dat's Photos, on Flickr

Với một cảm xúc dào dạt khi bay qua miền quen thuộc, từng là nơi mình đã sinh sống trong nhiều thập niên trước.

IMG_0329 by Dat's Photos, on Flickr

Trong khu vé economy với các hàng ghế 3-4-3

IMG_0347 by Dat's Photos, on Flickr

Trên không phận Âu Châu, chỉ còn một tiếng nữa thì đến Zurich.

IMG_0349 by Dat's Photos, on Flickr

Norway em chỉ nghe qua chứ chưa biết gì nhiều nên em đang đợi post này của bác Văn Khoa đây.
    Chắc chắn sẽ học thêm nhiều điều thú vị nữa.
    hm...

Bác chủ có 70-200mmF/2.8 rồi mang thêm 135mmF/2 làm chi cho cực vậy. Em thà dành kg cho một body nữa thay vì nó.
    Em ngóng hình photo tour.
    Cảm ơn!
    Take it Raw!

Coi hình bác Văn Khoa mất công thèm hehe.
    Cám ơn bác hướng dẫn viên du lịch

Cám ơn các bác JL, RF và tnguyen đã ghé chơi quán ảnh Na Uy.

@JL: Theo em, bác sẽ thích Na Uy, nhất là đối với những người thích tìm hiểu và yêu thiên nhiên. Na Uy là một quốc gia hạnh phúc nhất nhì trên thế giới và theo em thì không có gì ngạc nhiên.

@RF: Trước khi đi, em tự hỏi nên mang những gì dựa theo mình muốn chụp gì và hy vọng cảnh trí sẽ ra sao. Vì đi Na Uy vào cuối đông, em hy vọng sẽ có những cảnh tuyết ở đồng quê tuyệt đẹp và không có một ống kính nào rõ bằng CZ 135mm để chụp cảnh ở xa (mời bác đọc thớt review của em giữa 70-200 f/2.8 và CZ 135mm). Em phải để D500 ở nhà vì ba lô hết chỗ.

@tnguyen: hehe, đi một ngày đàng, học một sàng khôn. Em còn dại nên chân cứng đá mềm càng lâu càng tốt để đi, hy vọng vậy!

Máy bay sắp đáp xuống phi trường Oslo. Nhìn qua cửa sổ thì biết mùa Đông vẫn còn tuy thời tiết càng ngày càng ấm. Người ta vẫn còn đang trượt tuyết.
    IMG_0362 by Dat's Photos, on Flickr

Từ phi trường em đáp xe lửa về Oslo. Vì bến xe lửa nằm gần chỗ lấy hành lý, em chưa bao giờ thấy tiện lợi như vậy.
    IMG_0365 by Dat's Photos, on Flickr

Em ở Oslo ba ngày nên có thì giờ thong thả trong khi chờ đợi ông con giai bay sang. Na Uy với dân số dưới 6 triệu và riêng thủ đô Oslo với khoảng 6 trăm ngàn dân, em đã hy vọng không thấy nhà trọc trời, xe cộ và bụi khói. Cuộc sống ở Na Uy có vẻ thanh bình, không hối hả. Nhiều người không có nhu cầu cao, họ chỉ cần một căn nhà nhỏ ở ngoại ô hay nơi hẻo lánh và một chiếc thyền nhỏ để sống vui trong thiên nhiên. Ở thành phố ít ai có xe hơi và họ đi xe đạp nhiều. Cả TP Oslo không thấy bóng dáng cảnh sát hay người vô gia cư và hành khất.

Sáng hôm sau em ra phố mua Oslo Pass, một loại vé để di chuyển thả cửa bằng xe bus, xe điện, metro, và tàu thủy trong ba ngày trong thành phố Oslo. Vé này cũng dùng để vào cửa miễn phí cho tất cả các bảo tàng viện ở Oslo. Có vé xong em thả bộ xuống bến tàu.
    IMG_0584 by Dat's Photos, on Flickr

Gần chỗ mua vé, trước cửa nhà ga xe lửa với một con "petit jaune, petit noir" bằng đồng.
    DMQ_6327 by Dat's Photos, on Flickr

Nhà thờ Đức Bà.
    DMQ_6326 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_6325 by Dat's Photos, on Flickr

Bác Văn Khoa lúc này Nợ tang bồng trang trắng vỗ tay reo nên đi chơi đã thiệt nha.
    Em hóng xem tiếp hình ảnh Na Uy của bác.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    IMG_0584 by Dat's Photos, on Flickr
    Vậy là vé này dành cho những người trên 72 tuổi hả bác?

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Bác Văn Khoa lúc này Nợ tang bồng trang trắng vỗ tay reo nên đi chơi đã thiệt nha.
    Em hóng xem tiếp hình ảnh Na Uy của bác.

Vậy là vé này dành cho những người trên 72 tuổi hả bác?
    Haha, em phải khai tăng tuổi để được bớt 50% cho người già ấy mà!

Thủ đô Oslo nằm trong một fjord về phía đông nam của Na Uy. Thành phố này là một bến cảng lớn cho các du thuyền, nhất là những du thuyền trong tuyến "Scandinavian." Bến tàu ở ngay trung tâm thành phố vì xưa cũ nên chật hẹp, chỉ đủ chỗ cho các loại thuyền nhỏ trong đó có các thuyền buồm cổ xưa và thuyền phà. Du thuyền lớn chứa cả ngàn du khách có bến riêng.

DMQ_6332 by Dat's Photos, on Flickr

Những con thuyền này ngày xưa là những thương thuyền oai phong trên Bắc Hải, miền biển nổi tiếng có sóng dữ. Vì già nua nên họ hạ buồm cho về hưu, hiện giờ chỉ chở du khách quanh quẩn trong vịnh kiếm tiền lẻ. Hơn nữa, bây giờ tìm đâu ra những người biết lái tàu buồm?
    DMQ_6339 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_6342 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_6347 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_6648_DxOFP by Dat's Photos, on Flickr

Na Uy mà không có thuyền phà, đường hầm và các vịnh fjords thì không phải là ... Na Uy. Quốc gia này có hơn 1.100 fjords và các thuyền phà (ferries) này là một phần thiết yếu của hạ tầng cơ sở giao thông qua các fjords vì quá rộng và sâu, không thể xây cầu hoặc đào đường hầm xuyên dưới đáy vịnh.
    DMQ_6368 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_6370 by Dat's Photos, on Flickr

Du thuyền lớn có bến riêng. Đây là một bến nhìn từ Opera House.
    DMQ_6658 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 1 / 12 12311 ... Cuối cùngCuối cùng