Trang 11 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 118

Chủ đề: Na Uy - Xứ Sở Của Người Vikings

Tui nói thiệt nhen ! tui là thành viên âm thầm và lâu đời trên cái Web phô-tô nầy, và cũng bước từng bưóc thầm theo dỏi bài viết của bác. Nhưng Hai Lúa tui tới giờ nầy cũng chưa biết chổ nào để cho...Sao và chũng chẳng biết nó hiện hửu trên cái Web nầy. Riêng với tui "sao" không quan trong, cái chính là mình có bị hấp dẩn và lôi cuốn để theo dỏi đề tài ( topic) hay không mới quan trọng. Và xin thưa với bác Văn Khoa, em thấy những bài viết của bác rất hay và hấp dẫn & lôi cuốn em đón đọc.

Nếu bác thấy nhạy cảm với "Sao" tựa như phải xem "sao" đánh giá khi đi mua đồ online ở Amazon thì em xin đề nghị với bác VKhoa vài cách chửa tri bênh "Sao Allergy" nầy

1- Bác nên đi du lich nhiều hơn, chụp và post thêm lên nửa, vẩn giử cái khung cách mà xưa nay bác làm, để anh em coi thêm, lúc nầy "Sao" đánh giá mới có giá trị vì dựa theo phương pháp thống khê, càng lấy nhiều "mẩu" ( Samples), thì giá trị của "Sao" mới có thực, chứ chỉ có vài Samples thôi thì Sao cũng chẳng nói lên ý nghĩa lắm, nhưng coi chừng phương pháp nầy bị mởi chân và cháy túi vì đi du lịch nhiều quá nhé bác !

2- Tâp không để ý đến "Sao", đường ta ta cứ đi, ảnh ta cứ Post, cuộc vui và bạn bè vẩn đầy ấp, làm được đều nầy coi như bác được miển nhiểm về "Sao", không bị xỏ mủi, nhảy mủi vì Sao

Viết hơi dài ! Thôi bây giờ tui đi coi cách cho Sao như thế nào, xưa nay Hai Lúa chưa biết cho "Sao", chỉ biết coi và thầm mến thôi
    Được sửa bởi vanle lúc 12:38 AM ngày 21-06-2018

Hehe, bác vanle "Hai lúa" nói làm em si nghỉ nhiều à nhe! Chắc nghe theo lời bác, thây kệ bà nó mấy cái "Sao." Nhằm nhò gì nếu mình thích chia sẻ và làm cho có người thích là Okey rùi! Cũng tại vì chính em, một loại người "perfectionist, idealist" nên bị chút chưng hửng, nhưng bây giờ thì biết giá trị của nó ra sao rồi. Phải chi VNphoto bỏ "Sao" và thế bằng "Like" hay "Thanks", nó đơn giản và trung thực hơn nhiều và không bị lợi dụng (cả hai chiều.)

Mùa hè nóng và đông người nên em ở nhà nghỉ chân và chờ đầy túi, hai tháng nữa đi tiếp. Bác nhớ đón coi hình. Thanks bác "Hai Lúa" nhiều nhe!

Chào bác Văn Khoa!
    Em mới đọc hết topic, thấy rất tiếc nếu bác không post ảnh ở vnphoto nữa. Em là fan của thể loại ảnh du lịch, ảnh phượt nên rất thích xem ảnh của bác và bác apham. Hy vọng bác vẫn tiếp tục post ảnh. Xem ảnh của bác cũng gần như là đi du lịch miễn phí vậy.
    Chúc bác nhiều sức khỏe :-)
    I'm a Canikonian

Chào bác lightmatters, cám ơn những lời chân tình và khích lệ của bác. Bác apham và nhiều bác khác đều có những chuyến du lịch hay. Hy vọng em sẽ trở lại nếu có những chuyến đi dài.

Em mới coi xong Chicago qua Leica Q của Bác VănKhoa. LeicaQ vào tay Bác quả là lợi hại. Chicago đẹp ko ngờ.

Bác Văn khoa nghỉ ngơi khỏe xong nhớ quay lại. Trip ngắn ngày dài ngày gì cũng lên hình cho anh em chim ngưỡng với Bác.

@BonVoyage: Cám ơn bác ghé trang Flickr của em. Chicago là một thành phố rất đẹp. Em là người không thích thành phố lớn với nhà chọc trời, nhưng Chicago là một ngoại lệ! Đến thành phố này mới biết thế nào là một (hoặc nhóm) kiến trúc sư tài ba khi họ thiết kế tòa nhà mấy chục tầng lầu, từ xưa cho đến ngày nay. Du khách đến Mỹ chỉ đi xem Washington DC, New York, San Francisco, Los Angeles, Las Vegas, hết! Họ bỏ lỡ nhiều cơ hội để biết thực sự nước Mỹ như thế nào.

Bác đã có trong tay Leica Q nhưng trả lại vì không bỏ túi được. Em nghĩ bác sẽ hối tiếc, nếu bác mua bây giờ thì giá sẽ đắt hơn khoảng 6, 7 trăm đô la vì Leica vừa tăng giá 5% và BandH sẽ charge thuế trong một tương lai gần vì phán quyết của Tối cao Pháp viện Mỹ.

Em biết bác do dự giữa Leica Q và SONY RX1R II vì cả hai người tám lạng, người nửa cân. Nhưng bác đừng quên thứ hạng của ống kính Summilux của Leica. Khi bác mua Leica Q, hãng Leica cho bác miễn phí cái body đó! Nếu Leica bán riêng, cái ống kính Summilux 28mm f/1.7 cũng đã là trên 4 ngàn đô la rồi!

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác ghé trang Flickr của em. ....!
    Bác Văn Khoa đây rồi. Lần trước có hỏi Bác về Leica Q nhưng chưa có dịp cám ơn Bác. Em ngại trồi lên sợ làm loãng top nên đợi cơ hội. Sẵn cho em cám ơn Bác vì những góp í rất nhiệt tình. Em thi thoảng mò vô flickr cúa Bác để ngâm kíu Leica Q xem có thích hợp với em. Ngâm kíu rồi để đó từ từ tính.

Bác đã có trong tay Leica Q nhưng trả lại vì không bỏ túi được. Em nghĩ bác sẽ hối tiếc, nếu bác mua bây giờ thì giá sẽ đắt hơn khoảng 6, 7 trăm đô la ...
    Em nghỉ đa phần những ai đã into photography đều muốn được một lần thử Leica. Em cũng ko ngọai lệ. Em đả list ra một số lí do vì sao em cần mua, cuối cùng ko justify được lí do nào để mua nó. At least not now. Newbie như em, cái A7RII & RX10 III qúa đủ cho nhu cầu hiện tại. Vài năm nữa, khi shoot khá lên rồi, mua cũng chưa muộn. Có thể lúc đó giá ko còn tốt, nhưng bù lại có new technology, thêm flipscreen hay cái khỉ gió gì đó cũng tốt.

Em hay tàu ngầm Leica Q forum và Leica Talk bên DPReview, nên biết rỏ Lens Summilux đắt cỡ nào. Leica Q đối với em ko đắt nếu so với combo Leica M10 + Summilux 35. Cái chính là mình có thích chất màu của nó ko (very cinematic, ko phải ai cũng thích chất màu này). Hoặc nó có thích hợp với nhu cầu của mình, hoặc mình có đủ skills để bring out the best of leica Q ?

Đây là những câu hỏi bản thân em chưa có được câu trả lời. Time will tell. Em ko muốn mua về xài 1,2 lần rồi để đó. The best camera is the one that is always with you. Vì vậy em ko gấp. Nhưng biết đâu, có ngày nào đó em và Bác có cơ hội bình loạn rôm rả về Q. Sẵn em đặt hàng trước, mai mốt nếu có Leica, có thắc mắc em hú Bác Văn Khoa đó. :-)

Em đang chạy đua với công việc để tháng bảy này vác balo lang thang xả hơi. Bác Văn Khoa rảnh vào post hình Chicago cho vui. Có top nào bên kia nói chụp hình để đó, ko chia sẽ sẽ ko "thăng hoa". Em thấy câu này rất đúng với dân Pro như Bác, ko apply cho newbie. Giờ Bác ko tranh thủ thăng hoa vài phát, mai mốt hết xí quách lấy gì thăng hoa nữa :-) (uhm... đừng Bác nào si diễn vượt biên giới hehe)
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 06:46 PM ngày 27-06-2018

Bác BonVoyage có 3 cái Sony nhỏ gọn và cho ảnh đẹp như thế thì bác có lý khi không mua Leica Q. Trong trường hợp như bác, em cũng làm như vậy. Công nhận ống kính Leica có cái bí mật về màu của thấu kính thủy tinh và độ nét của nó, nhưng chưa đủ thuyết phục để sắm thêm một máy nhỏ tương tự! Em mua Leica Q chỉ vì chưa có máy FF nhỏ. Máy này rất giản tiện, menu chỉ có vài hàng và hai levels là hết, không như menu rắc rối của Nikon, Canon, Sony, tìm cái gì cũng muốn khùng luôn! Nhưng ai hú em về nó thì em sẽ chiều.

Theo lời yêu cầu của bác, em sẽ post ảnh của chuyến đi ngắn Florida và Chicago. Hy vọng trước khi “ thăng.” Hehe.

mấy con tàu nhìn hoành tá tràng ghê, mà trời âm u, tiếc ghê

Trời ơi đẹp quá, ước j em cũng 1 lần được đến đây

Trang 11 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112 Cuối cùngCuối cùng