Trang 8 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 678
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 80

Chủ đề: Du xuân 3 ngày ở Tokyo & Kamakura - 4/2018

Quote Được gửi bởi SanHoBien View Post
    E cảm ơn bác nhiều lắm! E chỉ muốn chụp cảnh mái chùa đỏ với tuyết trắng thôi bác ạh :P
    E đã đi Nhật 2 lần rồi, nhưng chưa có lần nào vào mùa đông cả. Hakone thì e đi rồi, nhưng đúng hôm trời mưa dành chỉ ở được có 1 ngày thôi :(
    Ảnh đi Nhật e chụp ở đây:
    http://www.phuot.vn/threads/72621-Ph...%8F-Momijigari
    Đọc hết top của Bác em muốn ngất. Hình Bác chụp autumn của Japan đẹp quá. Em biết trong này nhiều dân Pro, nhưng nhiều đến mức quay trước, sau, phải, trái gì cũng có làm cho dân newbie như em thấy hơi lạc lỏng. Em cũng chúc mừng Bác SanHoBien trở về từ ... cỏi chết. hehe.. Bởi vậy, nhiều khi thấy life's too short đó Bác. Có dịp đi chơi nên tận dụng là vậy

Japan là nơi mà em nghỉ ai cũng nên đến ít nhất một lần trong đời, và đến đủ phải là 3 lần. Đó là mùa cherry blossom (sakura), mùa lá đỏ (Momijigari) và mùa đông. Em chúc Bác chụp được cảnh mái chùa đỏ với tuyết trắng như mong muốn. Đi winter cho chắc ăn Bác. Đi spring chỉ ăn may, ko chụp được lại cảm thấy tiếc

@Bác Joseph: Em vẫn tàu ngầm thưởng thức chuyến du xuân của Bác. Em cám ơn Bác gỏ chia sẻ rất chi tiết. Giá có nút like/thank em bấm cho Bác mỗi ngày. Nhiều khi em lười trồi lên com. Chử ít lòng nhiều đó Bác. :-)

Sẳn em xin phép góp vui vài tấm hình em chụp ở Yokohama năm ngoái, tiếp tay cho Bác nghỉ giải lao chút .

452 by Romeo (TM)

442 by Romeo (TM)

133 by Romeo (TM)

China Town - Yokohama

467 by Romeo (TM)

160a by Romeo (TM)

145 by Romeo (TM)
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 08:28 AM ngày 13-05-2018

@tnguyen_99: cám ơn bác ghé xem. Em thì hình ảnh cũng không gì đặc sắc nên đành phải thêm thông tin để các bác đỡ chán. Còn về thông tin hơi tỉ mỉ thì có lẽ nhiễm từ thói quen của em :-) Đi chơi em hay re-search trước những nơi em đến xem có gì hay ở đó: lịch sử, văn hóa truyền thống, đường xá google map, vv. Như vậy khi mình đến nơi sẽ bớt bỡ ngỡ và thích hơn.

@BonVoyage: cám ơn bác share thêm ảnh. Yokohama đẹp đấy bác. Em có đọc thấy Yokohama cũng là một day trip ngoài Tokyo, nhưng re-search Kamakura thấy chắc hợp hơn nên mới chọn Kamakura thay vì Yokohama. Em thấy có vài tấm từ RX10mk3. Hình ảnh đẹp thật đấy bác. Em đang xem rx100mk2 hoặc mk3 để thay cho 28mm của em.

Và em xin tiếp địa điểm cuối cùng trong ngày: Quần thể chùa Senso-ji ở phố Asakusa
    Senso-ji là một quần thể chùa nằm trong khu phố Asakusa. Nơi đây cũng là một trong những nơi nổi tiếng ở Tokyo. Và hôm đó em đến chắc là "giờ cao điểm" nên trước cửa đông ghẹt người. Đến nỗi em không thể di chuyển để chụp một góc rộng hơn.
    Cảnh Senso-ji mà các bác có lẽ đã thấy nhiều từ ảnh các bác ghé Tokyo. Chiếc lồng đèn đỏ to lớn giữa cổng chính.

Cổng này có tên là Kaminari-mon - cổng thần sấm. Bên trái là tượng thần sấm (thunder god) và bên phải là tượng thần gió (wind god).

Qua cổng này là một đoạn đường Nakamise-dori dài tấp nập hàng quán dẫn lên cửa chính của chùa.
    Hướng nhìn từ Kaminari-mon đến chùa. Hôm đó tấp nập đông đúc người qua lại.

Hai bên đường bán đầy đủ mặt hàng từ quà lưu niệm đến các món ăn đường phố.
    Đây là góc nhìn quay lại về Kaminari-mon.
    hm...

Đây là short clip trên con đường nakamise-dori.
    hm...

Nhiều món nhìn lạ & ngon, nhưng em còn đang no nên không thể thử hết các street food nơi đây.

Qua con đường này là đến cổng chính của khuôn viên chùa: Hozo-mon. Nơi đây các bác gặp không biết bao nhiêu kimono đi dạo lễ chùa & chụp hình trước cổng Hozo-mon.

hm...

Sau lưng cổng hozo-mon.

2 lối bên hông có treo lồng đèn đen.

đôi dép treo sau cổng chắc để thần đi dạo lang thang.

Senso-ji là ngôi chùa cổ nhất Tokyo (năm 645). Tuy nhiên một phần lớn đã bị phá hủy bởi chiến dịch bomb của Mỹ vào năm 1945. Phải mất 13 năm để quyên góp và tu sửa lại như ngày hôm nay ta thấy. Chùa thờ Kannon - Quan Âm. Trên trần nhà có các bức tranh từ thể kỷ 18 & 19 kể về lịch sử & thần thoại Nhật. May mắn là có hơn 50 tấm vẫn được lưu giữ đến ngày hôm nay và không bị tàn phá bởi cuộc dội bomb 1945.

Bậc thang dẫn vào chùa. Bên trên trần là các bức tranh xưa. Em cứ tưởng là đã chụp lại các bức tranh đó rồi. Về xem lại hóa ra chưa chụp tấm nào. Đãng trí quá.

Em đành post 1 tấm gom được từ internet. Tấm này chụp bởi Sarah Stierch.
    hm...

Quần thể chùa này cũng rất đặc biệt. Ở chỗ là ngoài chùa senso-ji thờ Quan Âm, cạnh là tháp 5 tầng thuộc đạo Phật, nhưng trong đây cũng có đền thờ theo đạo Shinto. Câu chuyện của ngôi chùa Quan Âm này là khi xưa có 2 anh em khi đánh cá vớt được một tượng phật Quan Âm. Sau khi mang về thì ông trưởng làng biết đây là tượng phật nên quyết định lập một nơi thờ kính. Và cũng vì vậy, bên cạnh ngôi chùa còn có 1 ngôi đền Shinto 3 vị này. Người ta nói: "người Nhật khi sanh ra thì làm nghi lễ Shinto, khi đám cưới thì dùng nghi lễ Tây phương, và khi chết thì dùng nghi lễ Phật" để nói đến sự hòa nhập của người Nhật với tôn giáo nói chung. Em thấy điều này cũng hay và cũng đúng vì đạo Shinto nguyên thủy không cấm hay buộc điều gì mà chỉ hướng tới sự tốt và tránh sự ác.

Tháp 5 tầng bên cạnh chùa.

Chung quanh nơi đây cũng có xin xăm Quan Âm. Thiện nam tín nữ bỏ 100yen vào hộp, sau đó lắc một hộp thiết cho đến cây xăm rơi ra. Sau đó tìm con số trên quẻ xăm với các ngăn hộp ghi rõ ràng số xăm và lấy giấy xăm. Có tiếng Nhật và cả tiếng Anh nên cũng nhiều du khách Tây đến thử xin xăm.

Sau một vòng thì em ngồi nghỉ ngơi, di dạo các gian hàng ăn uống nơi đây. Mua vài ba món ăn chơi và ngồi ngắm dòng người qua lại nơi chùa.
    hm...

Và đây cũng là điểm cuối cùng trong chuyến du xuân ngắn ngủi này của em. Tokyo vẫn còn vài nơi em chưa ghé đến xem như phố Shibuya hoặc ngắm hoa đào dọc con sông Meguro. Chắc phải hẹn lại Tokyo vào dịp khác.
    Cám ơn các bác đã theo dõi. Em cũng có một số clip quay chơi chuyến đi lần này, nên em sẽ edit ráp nối lại, khi nào có em sẽ share với các bác xem chơi :-)

hm...

Ba ngày ngắn ngủi quá Bác Joseph. Japan xứng đáng là nơi nên đi thêm vài lần nữa. Thank you Bác Joseph chia sẻ.

FYI: RX10 III của em xài chung battery với A7RII đó Bác. Hồi xưa em mua cái này vì cần backup cam ko thay lens, nghỉ là xài chung battery cũng tiện. Nhưng đi nhiều, xài nhiều mới thấy nó nặng quá. Nặng hơn 1.0 Kg. Có nhiều ngày đi chơi vì thời tiết ko tốt cho thay lens, hay vì ngán mang theo 2 máy nặng, nên em chỉ xài máy này cho tiện. Cuối cùng nhiều hình tấm ko như í.

Máy này chụp lúc thời tiết tốt, đầy đủ ánh sáng, hình ra đẹp ko kém gì dòng A7R. Nhưng thời tiết xấu hay low light thì đuối thôi rồi. Bác cân nhắc kỹ, vì mua 1 cái cam phải stuck với nó ít nhất là vài năm. Em thì đang lung lay với cái cam này. Nhưng có nó backup trong khì chờ RX1R III hay next Leica Q cũng tốt. Tuy nhiên, nếu Bác chụp RAW và xài LR chắc hình sẽ đẹp hơn.

Hai tấm hình đầu dưới đây chụp dùng RX10 III.

056 by Romeo (TM)

359 by Romeo (TM)

333 by Romeo (TM)
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 11:56 AM ngày 20-05-2018

Cám ơn bác BonVoyage share ảnh từ rx10. Em dự định đổi rx100 (rx-one hundred) vì nó rất nhỏ gọn. Và sensor cũng same rx10 nên em nghĩ ảnh cho ra sẽ như rx10 của bác.
    FE 28mm em đang dùng cũng tương đối khá, nhưng có lẽ em quen với độ nét, màu sắt của zeiss 55mm nên khi chụp 28mm thấy chưa happy lắm. Chắc chỉ có batis 18mm như bác mới thỏa mản được :-)

Em tính đổi 28mm sang rx-100 để khỏi thay lens & cũng để bx dùng chụp chơi khi du lịch. Đa số các góc rộng cũng chụp lúc trời sáng nên vì vậy em nghĩ rx100 cũng ok.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Cám ơn bác BonVoyage share ảnh từ rx10. Em dự định đổi rx100 (rx-one hundred) vì nó rất nhỏ gọn. Và sensor cũng same rx10 nên em nghĩ ảnh cho ra sẽ như rx10 của bác.
    Bác Joseph quyết định vậy là đúng rồi. Em cũng tính suggest Bác nên mua RX100. Vì nếu cho chọn lại, em sẽ chọn máy này thay vì RX10. Đả có máy thay lens rồi, kiểu gì cũng nên có một máy ko thay lens backup cho những trường hợp ko thể thay lens. Hồi xưa khi cân nhắc mua RX10 III em cũng nghỉ nặng hơn 1kg ko nhằm gì. A7RII+FE55mm cũng đã gần 1kg. Thêm nữa dùng chung battery cũng tiện.

Nhưng em đã tính sai. Đeo 1kg đi bộ mỗi ngày 8-10hrs (mỗi lần đi du lịch trung bình 1 ngày em đi vậy), hoặc trèo vài trăm steps lên đỉnh núi nào đó ngắm cảnh trong thời tiết mưa gió lạnh, 1 kg cũng thành như đeo gông 10kg. Lúc đó chỉ mong có một máy nhỏ gọn nhẹ nhét trong túi, ngắm cảnh sẻ thấy yêu đời hơn :-)

Nếu đã chọn RX100, Bác nên ráng go for model mới nhất. RX100 VI cũng sắp ra. Em rất dị ứng với GAS (Gear Acquisition Syndrome) nên khi mua em luôn mua latest model ở thời điểm đó. Xài 5,7 năm khỏi mắc công thay máy. Vì đối với em, để học hỏi hết functionalities của 1 máy cũng đòi hỏi từng đó thời gian :(. Chúc Bác mau sớm rước nàng hai về dinh.

Vài tấm hình chụp ở Gion District. So với hình của Bác Văn Khoa chụp Gion Dist. bên thread Japan, em còn xách dép theo hầu dài dài. Nhưng thôi góp vui là chính.

Hai Cô Bé bận Kimono quá xinh. Ngày rời Kyoto, em đã để quên con tim :-)

277 by Romeo (TM)

056 by Romeo (TM)

036 by Romeo (TM)

544 by Romeo (TM)

005 by Romeo (TM)

249 by Romeo (TM)
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 07:08 AM ngày 26-05-2018

Trang 8 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 678