Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 80

Chủ đề: Du xuân 3 ngày ở Tokyo & Kamakura - 4/2018

Du xuân 3 ngày ở Tokyo & Kamakura - 4/2018

Chào các bác,

Đầu tháng 4, em & bx vừa làm một chuyến du xuân ngắn 3 ngày đến xứ sở hoa anh đào. Và vì chỉ có 3 ngày ngắn ngủi nên em quyết định đi chơi 2 ngày tại thủ đô Tokyo và 1 ngày tại Kamakura.
    Cả 2 chúng em 2 năm trước đã có dịp đi chơi xem anh đào nở tại thủ đô Washington DC vào đúng ngày peak bloom và rất thích nên luôn ấp ủ được một lần đến Nhật để xem tận mắt khung cảnh mùa xuân với hoa anh đào.
    Và cũng 1 phần vì được xem qua bài viết "Japan nhìn qua Leica Q" của bác Văn Khoa nên em thuyết phục bx thôi đi luôn năm nay vì sẵn vacation chưa có nơi đi.

Em dự tính đến Tokyo vào đầu tuần tháng 4 vì trung bình khởi điểm peak bloom của cherry blossom ở vùng Tokyo là từ 31/3 đến 2/4, và từ đó có khoảng 1 tuần để ngắm trước khi hoa tàn. Nhưng đến cận thời điểm nở thì khí hậu Tokyo ấm hơn trung bình, khiến hoa anh đào nở sớm hơn đến 1 tuần. Peak bloom là ngày 24/3! Trong 10 năm qua, hoa chỉ nở sớm có 2 lần - 2013 và 2018. Hơi thấy tiếc!

Em đến Tokyo vào chiều CN Phục Sinh, đón xe lửa tốc hành N'EX (Narita Express) từ phi trường đến Tokyo Station. Nếu các bác có mua JP Rail Pass (như bác Văn Khoa) thì khg cần mua vé cho N'EX. Em thì không có Pass vì chỉ quanh quẩn ở Tokyo nên khg xài pass. Em xếp hàng mua vé N'EX. Giá vé 1 chuyến là 6040yen. Nhưng nếu trip dưới 14 ngày thì họ có bán vé khứ hồi chỉ có 4000 yen cho cả 2 chuyến.

Em đáng lẽ post lên đây vài tấm hình cho buổi chiều hôm ấy, nhất là ở Franciscan Chapel Center nơi em tham dự lễ chiều Phục Sinh và phố phường quanh đó, nhưng rất tiếc ảnh của em chụp đã bị mất hết vì thẻ nhớ bị lỗi....Cũng may em còn dư 2 thẻ nên vẫn còn hình cho các ngày sau.

Em đi lần này cũng với sony a7 + zeiss 55mm & sony 28mm. Nên mời các bác cùng em du xuân "nhìn qua Sony" :-)
    hm...

Như bác Văn Khoa đã đề cập đến 3 thứ rất cần thiết cho du lịch Japan: Pocket Wifi, JR Passsubway pass thì đây là 72hr Tokyo Subway pass của em đây:

JR Pass thì em không dùng vì lịch trình quá ngắn. Còn về Pocket Wifi thì em có SIM du lịch mà em thường hay sử dụng gọi là KnowRoaming SIM. Em có thể xài kiểu pay as you go, nghĩa là bật roaming lên xài bao nhiêu mb thì tính tiền bấy nhiêu (giá cước thì tùy quốc gia), nhưng được cái là xài được hầu hết khắp nơi trên thế giới. Mình cũng có thể mua package 24hr unlimited mà chỉ có $8. Em đi khắp nơi đều dùng sim này.

Nhưng hotel em từ đầu năm nay bắt đầu có dịch vụ handy phone miễn phí cho mỗi phòng. Phone này em có thể gọi miễn phí khắp nước Nhật. Quan trọng là phone này có 4G data xài thoải mái thả dàn. Ra khỏi hotel cầm cái phone này là lúc nào cũng có thể bật google maps lên coi. Và nếu các bác muốn, có thể tether phone này với phone của mình (như em) hoặc người nhà và thế là các bác có 1 pocket wifi miễn phí. Pin thì vì phone mới nên phát wifi suốt cả ngày vẫn còn nhiều. Hay và tiện lợi thật.

hm...

Lại được đi du lịch Nhật qua hình ảnh của bác joseph.luong. Em chờ xem tiếp hình ảnh của bác.
    Gia đình em cũng dứ tính đi Nhật 2 tuần hè này, nhưng rồi "lực bất tòng tâm". Phải hẹn dịp khác.

Bác có thể nói thêm về KnowRoaming SIM được không? Em chưa biết và chưa xài loại này.
    Cám ơn bác.

Em ngắm ảnh Nhật của bác JL từ Ålesund, Norway vào ngày cuối cùng trước khi về Mỹ. Mong được xem ảnh của bác JL. Bay xa thế mà chỉ có 3 ngày thì hơi uổng đó bác JL.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Lại được đi du lịch Nhật qua hình ảnh của bác joseph.luong. Em chờ xem tiếp hình ảnh của bác.
    Gia đình em cũng dứ tính đi Nhật 2 tuần hè này, nhưng rồi "lực bất tòng tâm". Phải hẹn dịp khác.

Bác có thể nói thêm về KnowRoaming SIM được không? Em chưa biết và chưa xài loại này.
    Cám ơn bác.
    Cám ơn bác ASAV ghé xem. Ấn tượng lần đầu tiên đến Nhật phải nói thật tuyệt, khó quên. Chắc chắn (tuy khg biết bao giờ) em sẽ ghé Kyoto lần sau khi có cơ hội.

KnowRoaming SIM em đang xài là 1 loại sim du lịch. Em có thử vài loại khác nhưng thấy KnowRoaming SIM tiện hơn và nhất là Customer service 24/7 rất tốt. Công ty này có HQ ở Toronto. KnowRoaming hiện có 2 loại: SIM và Sticker. Sticker thì đừng nên dùng vì nhiều thứ bất tiện.
    Bác load $ (min $25) bằng thẻ credit card vào account, và xài bao nhiêu thì nó tự động trừ ra từ account. SIM có 1 số phone US, nhưng chỉ có thể dùng call thôi chứ khg có thể text message được. Em dùng chủ yếu là data nên khg lo.
    Dùng cũng dễ lắm. Bác gắn SIM vào phone unlocked, set up APN lần đầu thôi, sau đó cần dùng data thì cứ bật data + roaming trên phone là sẽ dùng đc internet. Em chỉ bật roaming khi nào cần, sau đó tắt data để khỏi bị charge thêm $. Còn nếu cần nhiều mb thì em mua 1 package 24hr unlimited chỉ có $8.
    Em xài cũng nhiều nơi và thấy rất tiện. Đa số các nước đều có 4G hết. Ở VN thì tạm thời SIM chỉ có dùng đc 3G. Và ở Cuba thì không xài được. Bác có thể tham khảo thêm ở đây:
    www.knowroaming.com

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Em ngắm ảnh Nhật của bác JL từ Ålesund, Norway vào ngày cuối cùng trước khi về Mỹ. Mong được xem ảnh của bác JL. Bay xa thế mà chỉ có 3 ngày thì hơi uổng đó bác JL.
    Cám ơn bác Văn Khoa ghé xem từ Norway. Chúc bác một chuyến về bình an. Em chưa đi Norway bao giờ nên cũng sẽ mong đợi post của bác đấy.
    3 ngày quả thật quá ngắn, nhưng vacation chỉ đc có 1 tuần nên đành chịu. Em đến chiều tối CN và rời Nhật trưa thứ 5 nên có 3 ngày full để explore Tokyo. Đáng lẽ còn thêm thứ 5,6 nhưng vì ghé về Sài Gòn lo vài việc family nên cũng hơi tiếc. Còn nhiều nơi để đi nên thôi để lần sau vậy. Biết đâu lần sau đi đúng lúc peak bloom còn hay hơn.

Vì trái giờ và bị jet lag nên em thức thật sớm (mà có ngủ đâu mà thức) và nơi đầu tiên em ghé là chợ cá Tsukiji vừa được biết đến là "cái bếp của Tokyo" và cũng là chợ cá sỉ lớn nhất thế giới.
    Hình ảnh buối sáng sớm ra khỏi subway và lang thang đến chợ Tsukiji.

Một ngôi đền Shinto trên đường.

hm...

Một ngôi chùa ngay bên cạnh chợ:

hm...

Chợ cá Tsukiji là một nơi mà khi đã đến Tokyo cũng nên ghé đến 1 lần cho biết. Nhất là các bác nào thích hải sản. Chợ đáng lẽ đã phải dời đến nơi khác vì đã cũ và nhỏ (hơn 80 năm), nhưng cứ bị nán lại và hiện nay dự định là chợ sẽ dời đi vào tháng 10 2018 đến Toyosu, cánh chợ khoảng 2km.

Chợ có 3 phần: khu đấu giá, inner market (khu trong) và outter market (khu ngoài).
    Muốn đến xem đấu giá buổi sáng sớm, các bác phải ra xếp hàng thật sớm (khoảng 2-3 giờ sáng) vì mỗi ngày chợ chỉ cho 120 du khách đến vào xem mà thôi. Chợ đấu giá đủ các loại hải sản, nhưng nổi tiếng nhất chính là đấu giá các con tuna. Kỷ lục cao nhất một con blue fin tuna đã đc mua với giá $1.76 triệu US (2013 - tức là hơn $3000/lb)!
    Phần inner market là bên trong thường buôn bán sỉ cho các nhà hàng ở Tokyo và chỉ cho du khách vào sau 10g sáng. Hai phần này là phần sẽ được dời đi.

Em ghé phần outter market, cũng là phần chợ sẽ trụ lại. Đây cũng là phần chính mà đa số các khách du lịch ghé đến. Ngoài hải sản và các món ăn Nhật khác thì nơi đây cũng có bán các mặt hàng dùng trong bếp núc nói chung như chén dĩa, đũa, dao, vv.

hm...

Đã đến đây mà không thưởng thức các món hải sản là một thiếu sót lớn. Món đầu tiên em thử là scallop nướng:

Thịt tươi, thơm, mềm và dai. Em chưa ăn scallop nào ngon như vậy.

Kế đến là một món đặc biệt mà cũng nên thử qua khi đến đây. Đó là bánh bao đen nhân uni (nhím biển/cầu gai). Màu đen của bánh là từ mực của con mực ống (squid ink), ở bên trong là nhân uni. Thịt uni ăn sống có vị rất đặc trưng. Có nhiều nơi trong chợ bán thịt con này. Em có thử ăn sống nhưng thấy không hợp mấy với khẩu vị mình. Ăn chung với bánh bao mực đen này thấy ngon hơn.

Thịt uni tươi

Tamagoyaki: trứng omllette ngọt. Cũng được nhiều du khách mua vì thích hợp buổi sáng và giá khá rẻ 100yen/phần nhỏ.
    Trong hình là các loại tamagoyaki với các nhân khác nhau và to hơn.

Em thì đến đây chủ yếu là hải sản, nhất là sashimi nên em bỏ qua món này để bụng ăn sashimi.
    hm...

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng