Tình hình là em Canon 40D của mình cũng cũ quá rồi. Mình đang có ý định nâng cấp, nên có tìm hiểu một lượt các thiết bị hiện hành thì bị chất ảnh của sensor X-Trans mê hoặc.
Đồng thời, sensor của Canon bị đánh giá không có nhiều tiến bộ (độ nét và dynamic range) trong những năm gần đây khi so với cảm biến do Sony sản xuất (Nikon, Fuji đang sử dụng), do đó em nảy sinh ý định đào tẩu. Và Fuji hiện lên là một ứng cử viên rất sáng giá.
Có vấn đề là, em chưa từng dùng mirroless nên có phần phân vân. Vì vậy em dự định thuê body và lens Fuji về trải nghiệm vài ngày trước khi xuống tiền mua máy.
Search google thì chỉ có Giang Duy Đạt là hiện đang cho thuê thương hiệu này nhưng chỉ dành cho chi nhánh Hà Nội. Em đã hỏi và họ không hỗ trợ cho chi nhánh HCM.
Do đó em xin mạo muội lên đây hỏi các anh em đang sở hữu Fuji. Có bác nào cho em thuê body và lens từ 1-3 ngày được không? Giá thuê và thủ tục thế chân em nghĩ áp dụng bảng giá của Giang Duy Đạt.
Em muốn thuê vì muốn mang về chụp những tình huống mà trước giờ em vẫn hay chụp (in door, landscape, street) để có thể dễ dàng đánh giá sự vượt trội của hệ thống mới so với gear em đang dùng.
Body thì không quan trọng lắm, X-T10, X-T1, X-T20, X-T2. Vì với mình pixel không ảnh hưởng nhiều, do mình không in.
Lens thì em đang muốn trải nhiệm 2 lens, vì đây là 2 lens mà mình nghĩ là sẽ đầu tư ngay từ đầu (56f1.2 hay 90f2 chắc còn lâu lâu nữa mới nghĩ đến)
(1) 35f2
(2) 18-55 f2.8-4
Có bác nào có thể cho em thuê được không? Em sẽ vô cùng cảm ơn!