Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Nhờ giúp đỡ về lens sigma 30mm 1.4 cho A6000

Nhờ giúp đỡ về lens sigma 30mm 1.4 cho A6000

Vừa rồi đi chơi em đem đi chụp để ở chế độ AF thì toàn bị out nét nên phải chuyển sang DMF để lấy nét tay mới đúng nét được. Nay em đem lên Shriro để kiểm tra thì nhận được câu trả lời lens sigma cho Sony mirroless không bao giờ bị lệch vì cơ chế lấy nét là contract và công ty cũng không hổ trợ chỉnh focus cho lens dành cho mirroless? Em đưa cho nhân viên test thì kêu em chụp đại mấy cái trong phòng, như vậy thì sao mà test đúng cho được. Mấy bác giúp em với giờ em không biết phải làm sao, chẳng lẽ sau này chụp phải lấy nét tay hết :((
    Được sửa bởi greenking1410 lúc 05:04 PM ngày 15-05-2018

Quote Được gửi bởi greenking1410 View Post
    em mua lens sigma 30 1.4 được 3 tháng nhưng ít khi chụp, em nghĩ lens mới không có vấn đề nên chỉ chụp lặt vặt trong phòng và thấy cũng ổn. Vừa rồi đi chơi em đem đi chụp để ở chế độ AF thì toàn bị out nét nên phải chuyển sang DMF để lấy nét tay mới đúng nét được. Nay em đem lên Shriro để kiểm tra thì nhận được câu trả lời lens sigma cho Sony mirroless không bao giờ bị lệch vì cơ chế lấy nét là contract và công ty cũng không hổ trợ chỉnh focus cho lens dành cho mirroless? Em đưa cho nhân viên test thì kêu em chụp đại mấy cái trong phòng, như vậy thì sao mà test đúng cho được. Mấy bác giúp em với giờ em không biết phải làm sao, chẳng lẽ sau này chụp phải lấy nét tay hết :((
    Theo em biết thì Sigma 30 1.4 DN DC ra mắt khoảng 2016, áp dụng công nghệ lấy nét mới là stepping-motor (kiểu như công nghệ STM của lens Canon vậy). Công nghệ này lấy nét nhanh và thường là rất chính xác khi lens sản xuất ra, không bị front/back focus sau thời gian dài sử dụng, có lẽ vì lý do đó mà Shriro từ chối bác.

Trường hợp của bác, em cũng mới chuyển về Sony A6000 nên chưa thử dùng thử chức năng AF Micro Adjusment nó ra sao. Tuy nhiên do là bác xài fix lens nên nếu MA hoạt động chính xác thì bác không cần phải lo nữa. Chức năng MA này sẽ điều chỉnh trên body sao cho bù trừ với độ sai lệch của Sigma 30mm khi lấy nét, vì vậy bác có thể cho ra bức ảnh đúng nét với AutoFocus.
    Nó nằm trong menu, bác dùng thử xem có ổn ko nhé.
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Bác đã up FW cho Lens chưa ? Em đọc đc ở đâu đó có bài viết HD update FW cho SIGMA 30/1.4 đó. Bác up thử xem hy vọng là hết lỗi.
    Sony NEX 7 | SEL16f28 | SEL50f18 | SIGMA 30/1.4
    Canon 6D | 1635f2.8 | 85f1.8 | 100f2.8 Macro