Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Xe bị không khớp sên và dĩa.

Xe bị không khớp sên và dĩa.

Hiện nay xe em mới đi 5 tháng nhưng có hiện tượng như sau :
    - Khi xe đạp mạnh khi lên dốc thì em nghe sên và dĩa không khớp nhau (có tiếng cạch cái) sau đó thì vẫn chạy bình thường không tuột dây sên. Em kiểm tra thì gạt dĩa và sang líp vẫn rất chuẩn, em bị là rơi vào líp 5 6 7 và dĩa 2.
    Các anh chị có kinh nghiệm cho em biết nó bị gì nha. Xe hiệu Giant fcr 3300.

Vấn đề tiếp theo là em thấy có 1 miếng nhựa ở dưới đáy cốt giữa, nhiệm vụ miếng nhựa này là dẫn dây đề cho dĩa và líp. Em xem những xe khác của Giant cũng thấy giống vậy, em thắc mắc là miếng nhựa này lâu ngày kéo dây nó có mòn và bễ không ạ ? phụ tùng Giant đặt hàng rất cực nên em ghét mấy hàng nhựa này.

Xin cảm ơn các Anh ghé qua!

Quote Được gửi bởi taifoto View Post
    Hiện nay xe em mới đi 5 tháng nhưng có hiện tượng như sau :
    - Khi xe đạp mạnh khi lên dốc thì em nghe sên và dĩa không khớp nhau (có tiếng cạch cái) sau đó thì vẫn chạy bình thường không tuột dây sên. Em kiểm tra thì gạt dĩa và sang líp vẫn rất chuẩn, em bị là rơi vào líp 5 6 7 và dĩa 2.
    Các anh chị có kinh nghiệm cho em biết nó bị gì nha. Xe hiệu Giant fcr 3300.

Vấn đề tiếp theo là em thấy có 1 miếng nhựa ở dưới đáy cốt giữa, nhiệm vụ miếng nhựa này là dẫn dây đề cho dĩa và líp. Em xem những xe khác của Giant cũng thấy giống vậy, em thắc mắc là miếng nhựa này lâu ngày kéo dây nó có mòn và bễ không ạ ? phụ tùng Giant đặt hàng rất cực nên em ghét mấy hàng nhựa này.

Xin cảm ơn các Anh ghé qua!
    1. Không sang líp cũng nghe tiếng cạch?
    2. Nhựa khá bền. Mua mới thì tùy xe, các miếng nhựa dạng phổ thông bán rất rẻ: 15-30k/cái
    Chúc Bình An
    FaceBook

Dạ đúng đó anh Toại, em không sang líp hay dĩa gì khi tăng lực đạp để lên dốc nhưng khi vừa tăng lực đạp xe kéo nặng hơn là nghe cái cạch ( sên và líp ko khớp) sau đó vẫn bình thường không bị nữa.

Em kiểm tra sợ bị xéo sên và líp nhưng líp 5 6 7 và dĩa 2 thì sên rất thẳng luôn nên em nghi sợi sên có vấn đề. Sợi sên em sao nó không có khóa để em mở sên, có khi nào họ đã chặt sên và bỏ khóa không ạ ?

1. Thường sên và dĩa líp luôn khởp với nhau vì răng khá lớn, phải kiềm tra kỹ tiếng cạch phát ra từ đâu mới đoán bệnh chính xác. Nhiều khả năng từ cối líp (chổ đùm).
    2. Sên Shimano không bao giờ có maste link - khóa tháo nhanh, còn sên các hãng khác thì cũng có hãng có như KMC, Sram...
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đơn giản lắm anh, em vệ sinh sạch sẽ sên và líp, dĩa là hết bị. Có lẽ do cát bám vào sên làm sên không bám chính xác vào dĩa và líp.