Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 đến 38 / 38

Chủ đề: Chụp bình minh/hoàng hôn với máy Sony

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Pano mode của a7 có thể dùng vertical được. Em nhớ hình như là bác phải xoay cái dial để thay đổi. Chỉ là không nhớ back hay front dial.
    Nghe Bác Joseph nói A7 làm được Pano vertical nên weekend vừa rồi lôi máy ra thử. Đúng là làm được. Dùng front dial. Làm được horizontal/Vertival, Left->Right, Right->Left, Up->Down, Down->Up. Đủ kiểu. Hồi xưa lúc mới mua máy đọc manual rất kỉ nhưng Pano hầu như ko xài tới nên quên.
    Sẵn có đọc qua nodal point và Pano stiching. Chắc tập ghép pano bằng chụp overlap như Bác chỉ trước. Giờ đang search lòng vòng coi có cái free software nào làm pano stitching good gắn vào máy xài thử. Bác giải thích thấy đơn giản và dễ hiểu. Thank you Bác nhiều hỉ

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Nghe Bác Joseph nói A7 làm được Pano vertical nên weekend vừa rồi lôi máy ra thử. Đúng là làm được. Dùng front dial. Làm được horizontal/Vertival, Left->Right, Right->Left, Up->Down, Down->Up. Đủ kiểu. Hồi xưa lúc mới mua máy đọc manual rất kỉ nhưng Pano hầu như ko xài tới nên quên.
    Sẵn có đọc qua nodal point và Pano stiching. Chắc tập ghép pano bằng chụp overlap như Bác chỉ trước. Giờ đang search lòng vòng coi có cái free software nào làm pano stitching good gắn vào máy xài thử. Bác giải thích thấy đơn giản và dễ hiểu. Thank you Bác nhiều hỉ
    Bác download Microsoft ICE - Image Composite Editor mà dùng. Cái này chuyên trị panorama nên khá tốt. Em xài trên Surface Pro và thấy stitched nhanh hơn cả LR.

Em cũng đang tổng hợp lại vài tấm pano stitch của em và up lên google drive, khi nào ready thì em share với các bác để thử ráp pano cho vui.
    hm...

Đây là 3 examples pano em gom lại và up lên google drive. Các bác nào muốn thử ghép pano thì cứ dl xuống thử.
    Tất cả đều là file rar. Dl xong các bác unzip là ok.

3 tấm vertical (70MB): https://drive.google.com/open?id=11t...8J-BXxNS0C8EaJ

16 tấm pano lens 55mm (371MB): https://drive.google.com/open?id=1SQ...lFq9RjIDxy9miL

55 tấm pano lens 135mm (1.3GB): https://drive.google.com/open?id=15G...EwN5jirEH5LRnH
    hm...

File tầm này = cái movie em down trên mạng lolz

Em gởi là file RAW a7 bác petertruong. Mỗi tấm trung bình 22mb nên 55 tấm pano thì lên hơn 1GB là đúng rồi :-)

Giờ tưởng tượng nếu nó là file A7R 42mp raw xem
    hm...

lolz e chiệu ... export qua lightroom chắc load đã đời luôn ...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Đây là 3 examples pano em gom lại và up lên google drive. Các bác nào muốn thử ghép pano thì cứ dl xuống thử. Tất cả đều là file rar. Dl xong các bác unzip là ok.
    Thank you Bác Joseph. Download được 2 phần trên. Nhưng còn phần cuối wifi hơi lagging, file lớn nên bị fail vài lần. Weekend này try lại. Có install ICE vào máy rồi. Lúc nào rảnh sẽ thử.

À có lần Bác mention về Capture One Pro rồi Bác có mua ko vậy? Em cũng bắt đầu cần một software để tập post process DNG. Mà nhìn cái user interface của C1 (trial version) boring ko thể tả. Nhìn là thấy ko hứng thú ngồi kéo màu. Giá cái UI của C1 hấp dẫn như Aurora thì may ra em còn hứng thú. Lightroom ko có standalone version. Pay sub mỗi tháng mà ko rảnh xài thì lại thấy guilty. Giờ cũng ko biết nên xài cái gì :(

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Thank you Bác Joseph. Download được 2 phần trên. Nhưng còn phần cuối wifi hơi lagging, file lớn nên bị fail vài lần. Weekend này try lại. Có install ICE vào máy rồi. Lúc nào rảnh sẽ thử.

À có lần Bác mention về Capture One Pro rồi Bác có mua ko vậy? Em cũng bắt đầu cần một software để tập post process DNG. Mà nhìn cái user interface của C1 (trial version) boring ko thể tả. Nhìn là thấy ko hứng thú ngồi kéo màu. Giá cái UI của C1 hấp dẫn như Aurora thì may ra em còn hứng thú. Lightroom ko có standalone version. Pay sub mỗi tháng mà ko rảnh xài thì lại thấy guilty. Giờ cũng ko biết nên xài cái gì :(
    Em chỉ có 1 lần duy nhất chụp pano 55 tấm với lens 135mm. Lý do chính là thử xem ráp đc không và để so sánh góc nhìn sau khi ráp vs các tiêu cự khác, như 55mm chẳng hạn.

Capture One Pro Sony thì suy đi tính lại em cũng chưa có mua. Lần đó Adobe tính tăng $ subsctiption là lúc em thật sự tính đổi nhưng rồi giá vẫn như cũ nên em vẫn dùng Lr. Quen dùng Lr rồi nên đổi cũng sẽ mất thêm thời gian để học cái mới. Em lười quá nên thôi. Hơn nữa C1 Pro Sony cũng chỉ cho có mỗi camera Sony vả đến năm sau khi ra phiên bản mới thì đâu còn update phiên bản cũ nữa. Lỡ có lens mới hoặc body mới thì lại phiền.

Bác thích UI của Aurora thì bác có thể thử Luminar, vì Luminar và Aurora là của Skylum, nên chắc UI sẽ giống nhau và dễ quen hơn. https://skylum.com/luminar
    Luminar 4 thì cuối thu này sẽ có, nhưng em nghĩ chắc cũng không hơn v3 là mấy. Có điều bác xem Luminar 3 có hỗ trợ RAW cho camera của mình hay không: https://media.macphun.com/uploads/up...inar_3.1.3.pdf
    hm...

Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234