Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 38

Chủ đề: Chụp bình minh/hoàng hôn với máy Sony

Edit ảnh bằng smartphone và tablet

Ở post trên em đã chia sẻ sơ qua về 2 phần mềm dành cho desktop và labtop. Sau đây em xin chia sẻ về app edit ảnh dành cho smartphone và tablet. Hiện nay có 2 app sử dụng nhiều nhất đó là VSCOSnapseed. Em đang sử dụng snapseed nên xin chia sẻ thêm về app này.

Snapseed là app dùng để chỉnh sửa hình ảnh cho các thiết bị sử dụng iOS hoặc Android. Snapseed vốn được tạo nên bởi công ty Nik software, và hiện nay chính thức thuộc về Google sau khi ct Nik software bị Google mua lại.

Snapseed giao diện và thao tác cũng khá dễ dàng nên thích hợp cho đủ mọi trình độ, từ amateur/beginner đến advance.
    Và hiện nay snapseed cũng đã được cập nhật tính năng mới đó chính là cho phép người dùng edit với file RAW. Giờ đây các bác có thể edit bằng hình JPEG, hoặc RAW nếu muốn.

Nhược điểm của edit RAW trên smartphone là vẫn chưa có tính năng tự chỉnh lens correction. Nên nếu chụp những lens bị viền đen nặng hoặc méo nặng thì rất khó edit. Trong trường hợp đó thì các bác có thể edit bằng JPEG từ camera.

Các bác có thể edit bằng JPEG khi sử dụng tính năng chuyển hình JPEG bằng wifi từ máy Sony sang smartphone. Điều này cũng rất tiện lợi nếu khi đi du lịch chơi và có 1 vài tấm muốn edit nhanh trước khi post lên mạng.

Thêm một nhược điểm của snapseed này là KHÔNG THỂ lưu lại quá trình mình edit. Vd, bác edit xong 1 tấm hình, vài ngày sau bác muốn trở lại để edit nhẹ thêm vài điểm nữa thì không được, vì không có tính năng lưu lại quá trình edit.
    Trong khi edit thì bác vẫn có thể trở lại tất cả các bước đã chỉnh, vd bước 1 em chỉnh cân bằng trắng (white balance), sau đó chỉnh highlight, shadow,vv. và em muốn trở lại bước 1 và chỉnh lại cbt vẫn được, nhưng một khi đóng app hoặc mở một tấm hình khác để edit thì tất cả các bước đều mất, không thể trở lại được.

Tuy nhiên, app có nhiều tính năng hay và không thua gì các phần mềm desktop nên các nhược điểm trên có thể chấp nhận được. Quan trọng là app này miến phí.

#23Đây là tấm JPEG thẳng từ máy Sony (cảm biến bị dơ nên các bác thấy chấm đen)

#24Sau khi edit bằng Snapseed file RAW, qua smartphone của em
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 11:47 PM ngày 24-03-2018
    hm...

#25 Đây là tấm em mới edit lại sáng hôm nay, khác hơn với #24. Cũng sử dụng snapseed trên smartphone.
    hm...

Em xin kết thúc phần chia sẻ này với tấm hình cuối cùng.
    Đây là tấm hình em process với phần mềm miễn phí Capture One Express.
    Sau khi thử qua em thấy Capture One này khá tốt, đặc biệt là vì Express miễn phí cho người chụp Sony. Em chưa dùng qua Capture One Pro, vì chưa có thời gian để test nhiều hơn. Nhưng em thấy, có thể dùng Capture One để thay thế cho Lr nếu các bác không thích cái vụ trả $ hàng tháng của Lr này.

hm...

Deleted.deleted.deleted
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 01:15 AM ngày 01-08-2019 Reason: typo

Cám ơn bác Bon Voyage với bài viết clean sensor. Em học được thêm điều mới. Trước khi clean sensor em cũng tìm hiểu vài sản phẩm xem cái nào thích hợp & an toàn hơn. Em thì chỉ có 1 sony và lần đầu clean nên muốn chắc ăn :-)
    Tìm thì thấy trên youtube channel của Tony & Chelsea Northrup có 1 video về clean sensor cho mirrorless. Em thấy $ cũng hợp lý nên mua thử từ Amazon. Mà đọc review sản phẩm trên amazon thì có 1 anh complain là bị trầy sensor ($3500 camera). Chắc là táy máy không đọc kỹ hướng dẫn hoặc làm mạnh tay nên bị trầy. Em làm như Tony N chỉ dẫn trên youtube và sạch sẽ ngon lành. Link sản phẩm từ amazon canada.

Em cũng mới xem hình trên flickr của bác. Đẹp thật. Hình như bác cũng mới du xuân ở Nhật phải không? Em mới về từ April 5. Đang đóng góp ở mục du lịch. Nếu bác thích cùng vào góp ảnh cho vui :-)
    hm...

Em xài bộ clean sensor giống bác Joseph.Luong cho sonsor
    @BonVoyage: em xài giống loại giấy lau như bác nhưng chỉ dùng lau filter của lens khi ngoài field thôi, chứ chưa dám xài trên sensor, loại giấy này của hãng Flents Wipe and Clear for Lens Wipe bán trong Costco 225 counts khoảng $15.00
    https://www.amazon.com/Flents-Wipe-C.../dp/B00NNYUEM4
    Thank bác Joseph and BonVoyage, em học được nhiều

cám ơn bác. Nhưng em A7 ngon quá
    Muốn biết em là ai ư Các cụ xem ở đây này : Aha:

Dzô đây chitchat với Bác Joseph để ko làm loãng top bên kia, sẵn bump top này lên để newbie nào mới vào có cơ hội học hỏi thêm. Bài viết quá công phu của Bác Joseph để chìm quá uổng .

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    ... Bác có wide 18mm chụp một phát là đầy đủ thì cần gì phải ráp pano chi cho mệt ...
    Biết thế nào Bác Joseph cũng nói câu trên nên dự tính gỏ một bài nhỏ Bác đọc cho vui, sẵn hỏi ghép Pano. Lu bu quá mới gỏ được mấy chử. Đọc bài của Bác xong em đành vác giò lên cổ chạy.

...

Barcelona của Spain (Tây Ban Nha) nổi tiếng vì những thứ gì? Trong này có nhiều Bác đi Spain nên em ko muốn nói nhiều gây nhàm chán. Ngắn gọn là đến Barcelona không thể ko thử những thứ sau:

- Đi dọc đại lộ đầy lá cây bay Las Ramblas (hơi dống con đường đầy lá me bay gì đó ở Sài Gòn nghe hoài mà chưa bao giờ có dịp đi qua)
    - Coi những kiến trúc lớn của Antoni Gaudi (La Sagrada Famila, Park Guell, Casa Batlló, Casa Milà … )
    - Đi dạo Barcelona City Beache và Beach Front Harbor
    - Xem những Museum, Market Place
    - Bull fighting/Bull fighting ring (Đấu Bò và sân đấu Bò)
    - Xem Flamenco Show với những vũ điệu guitar nóng bỏng

Còn quá nhiều thứ để kể ra đây. Nhưng có một thứ mà nếu các Bác là một tín đồ của Bóng Đá, nhất là ở xứ sở bóng đá được coi như một món thể thao quốc hồn quốc tuý như Tây Ban Nha, có một nơi mà sẽ là một thiếu sót lớn nếu các Bác bỏ qua: Camp Nou

Camp Nou là một sân vận động bóng đá (football stadium) lớn nhất ở TBN và Châu Âu với sức chứa hơn 99,000 người. Camp Nou - Barça Stadium là home của FC Barcelona, nơi mà dân Tây Ban Nha vẫn ví như một thánh địa của football fans. Nơi đây có Museum trưng bày tất cả mọii thứ tất tần tật về bóng đá và FC Barcelona. Với một sức chứa khán giả khổng lồ như vậy, thử tưởng tượng mỗi lần ball sút vào goal và 99000 người cùng hò hét, gào rú lên cùng một lúc, khỏi nói cũng biết không khí ở stadium này lúc đó electrifying cở nào.

Lối vào Camp Nou

DSC09171 by Romeo (TM), on Flickr

Đi ngang qua Camp Nou Museum

DSC09271 - Camp Nou Museum (Barcelona/Spain) by Romeo (TM), on Flickr

Four Champions League Trophies

DSC09178 - Camp Nou Museum (Barcelona/Spain) by Romeo (TM), on Flickr

Camp Nou players tunnel - Lối ra stadium của các chiến binh

DSC09279 - Football stadium Camp Nou players tunnel in Barcelona (Spain) by Romeo (TM), on Flickr

Camp Nou Press Facilities - dành cho các phóng viên, nhà báo

DSC09345 - Camp Nou Stadium (Barcelona/Spain) by Romeo (TM), on Flickr

Cuối cùng là nhân vật chính: The Stadium.

Làm thế nào để đưa lên hình cái đẹp rất đồ sộ của Stadium? Cái khó là họ block khắp nơi, chỉ chừa một khu nhỏ chính giữa khán đài cho tourists. Vì vậy muốn đi chuyển lòng vòng để tìm composition thích hợp cho góc hình là điều ko thể. Batis 18mm chỉ có góc hình 99° angle. Ở vị trí chính giữa stadium, chỉ có thể làm Pano mới lấy hết 180° từ trái qua phải.
    Việc đầu tiên là đưa máy lên làm Pano mode. Em ít khi nào sài Pano mode của Sony vì quét máy theo chiều ngang, hình ra thường dẹp lép. Nếu có thể để máy thẳng đứng và quét, Pano ra sẽ đở hơn, nhưng Sony A7RII ko làm được như vậy (hay làm được mà em ko biết?).

Cứ nghỉ Batis 18mm góc rộng chắc ko đến nổi tệ, nhưng tấm Pano đầu tiên lơ mơ bị hụt khúc dưới.

DSC09326 by Romeo (TM), on Flickr

Thử lần hai cũng ko khá hơn. Vẫn dẹp lép. Và thêm lần thư ba cũng chán y vậy. Quá là tay mơ.

DSC09199 - Pano view of Camp Nou Stadium (Barcelona/Spain) by Romeo (TM), on Flickr

Lúc này mới thấy giá trước đây tìm hiểu về ghép hình cho ra Pano thì giờ đã ko lúng túng. Thôi thì đã tới đây ko lẽ về tay ko. Đành bấm 1 tấm bên trái.

DSC09309 - Camp Nou Stadium (Barcelona/Spain) by Romeo (TM), on Flickr

Một tấm chính giữa

DSC09334 by Romeo (TM), on Flickr

và một tấm bên phải

DSC09310 by Romeo (TM), on Flickr

Cuối cùng cái Stadium đẹp vậy bị em băm chả ra làm ba khúc :(

Theo Bác Joseph, trong trường hợp này thì Bác sử lí thế nào để có một tấm hình trọn vẹn của Stadium?

Hình Camp Nou từ net

Được sửa bởi BonVoyage lúc 03:22 AM ngày 01-08-2019

Chào bác BonVoyage
    Pano nếu đào sâu thì như bác blurrist có nói qua còn phải biết đến nodal point, hiệu ứng của các tiêu cự khi ráp pano vv... và đương nhiên như các thể loại chụp ảnh thì lại phải thêm một số phụ tùng lỉnh kỉnh theo sau.

Em thì không chuyên, chỉ học sơ qua vài điều về pano đủ để cho nhu cầu du lịch. Câu hỏi em cũng đã gặp nhiều lần nên chia sẻ với bác.

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Việc đầu tiên là đưa máy lên làm Pano mode. Em ít khi nào sài Pano mode của Sony vì quét máy theo chiều ngang, hình ra thường dẹp lép. Nếu có thể để máy thẳng đứng và quét, Pano ra sẽ đở hơn, nhưng Sony A7RII ko làm được như vậy (hay làm được mà em ko biết?).
    - Pano mode của a7 có thể dùng vertical được. Em nhớ hình như là bác phải xoay cái dial để thay đổi. Chỉ là không nhớ back hay front dial. Ngoài ra, tùy trường hợp, bác có thể vào Menu để chỉnh pano dài hoặc ngằn.

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Cứ nghỉ Batis 18mm góc rộng chắc ko đến nổi tệ, nhưng tấm Pano đầu tiên lơ mơ bị hụt khúc dưới.

DSC09326 by Romeo (TM), on Flickr

Thử lần hai cũng ko khá hơn. Vẫn dẹp lép. Và thêm lần thư ba cũng chán y vậy. Quá là tay mơ.

DSC09199 - Pano view of Camp Nou Stadium (Barcelona/Spain) by Romeo (TM), on Flickr
    Tấm đầu nếu để ý sẽ thấy trần gỗ máy ráp pano không tốt. Tấm hai em thấy ok. Nếu ở góc này thì em nghĩ bác có thể a) xoay camera portrait và ráp vertical, b) tự chụp nhiều tấm và về ráp multi-row pano trong computer.

Nếu em là bác thì cứ ở mỗi góc đều chụp pano hết và về từ từ ráp multi-row pano. Sau đó xem mình thích góc nhìn nào nhất.

Em thấy tấm center của bác có góc view cao hơn hai tấm trái và phải. Nếu bác đứng đây và chỉ cần quay sang bên trái chụp một tấm (overlap khoảng 40%) và quay bên phải chụp một tấm nữa thì có thể ráp 3 tấm pano một cách dễ dàng.
    hm...

Nói về tấm cuối cùng Camp Nou thì em nghĩ đó là lens ultra-wide. Như em trong trường hợp này không có đủ góc rộng thì sẽ chụp nhiều tấm và về ghép multi-row pano.

Nói chung bác BonVoyage có option chụp 1 row pano trong camera thì dùng cũng tiện lợi. Sau đó khi nào nhu cầu thấy cần hơn chút thì tập ghép 3 tấm = 1 row, sau đó 6 tấm = 2 row. Lỡ trong chuyến đi mà chưa kịp tìm hiểu qua thì cứ chụp nhiều tấm overlap 30-40% sau đó về mò ráp sau.

Quan trọng là pratice makes perfect :-)

Em có một album panorama gồm các hình pano chụp trong các chuyến vacation. Bác có thể vào xem: https://www.flickr.com/photos/luong_...57710048212816
    hm...

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng