Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 27 / 27

Chủ đề: Chụp bình minh/hoàng hôn với máy Sony

Edit ảnh bằng smartphone và tablet

Ở post trên em đã chia sẻ sơ qua về 2 phần mềm dành cho desktop và labtop. Sau đây em xin chia sẻ về app edit ảnh dành cho smartphone và tablet. Hiện nay có 2 app sử dụng nhiều nhất đó là VSCOSnapseed. Em đang sử dụng snapseed nên xin chia sẻ thêm về app này.

Snapseed là app dùng để chỉnh sửa hình ảnh cho các thiết bị sử dụng iOS hoặc Android. Snapseed vốn được tạo nên bởi công ty Nik software, và hiện nay chính thức thuộc về Google sau khi ct Nik software bị Google mua lại.

Snapseed giao diện và thao tác cũng khá dễ dàng nên thích hợp cho đủ mọi trình độ, từ amateur/beginner đến advance.
    Và hiện nay snapseed cũng đã được cập nhật tính năng mới đó chính là cho phép người dùng edit với file RAW. Giờ đây các bác có thể edit bằng hình JPEG, hoặc RAW nếu muốn.

Nhược điểm của edit RAW trên smartphone là vẫn chưa có tính năng tự chỉnh lens correction. Nên nếu chụp những lens bị viền đen nặng hoặc méo nặng thì rất khó edit. Trong trường hợp đó thì các bác có thể edit bằng JPEG từ camera.

Các bác có thể edit bằng JPEG khi sử dụng tính năng chuyển hình JPEG bằng wifi từ máy Sony sang smartphone. Điều này cũng rất tiện lợi nếu khi đi du lịch chơi và có 1 vài tấm muốn edit nhanh trước khi post lên mạng.

Thêm một nhược điểm của snapseed này là KHÔNG THỂ lưu lại quá trình mình edit. Vd, bác edit xong 1 tấm hình, vài ngày sau bác muốn trở lại để edit nhẹ thêm vài điểm nữa thì không được, vì không có tính năng lưu lại quá trình edit.
    Trong khi edit thì bác vẫn có thể trở lại tất cả các bước đã chỉnh, vd bước 1 em chỉnh cân bằng trắng (white balance), sau đó chỉnh highlight, shadow,vv. và em muốn trở lại bước 1 và chỉnh lại cbt vẫn được, nhưng một khi đóng app hoặc mở một tấm hình khác để edit thì tất cả các bước đều mất, không thể trở lại được.

Tuy nhiên, app có nhiều tính năng hay và không thua gì các phần mềm desktop nên các nhược điểm trên có thể chấp nhận được. Quan trọng là app này miến phí.

#23Đây là tấm JPEG thẳng từ máy Sony (cảm biến bị dơ nên các bác thấy chấm đen)

#24Sau khi edit bằng Snapseed file RAW, qua smartphone của em
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 11:47 PM ngày 24-03-2018
    hm...

#25 Đây là tấm em mới edit lại sáng hôm nay, khác hơn với #24. Cũng sử dụng snapseed trên smartphone.
    hm...

Em xin kết thúc phần chia sẻ này với tấm hình cuối cùng.
    Đây là tấm hình em process với phần mềm miễn phí Capture One Express.
    Sau khi thử qua em thấy Capture One này khá tốt, đặc biệt là vì Express miễn phí cho người chụp Sony. Em chưa dùng qua Capture One Pro, vì chưa có thời gian để test nhiều hơn. Nhưng em thấy, có thể dùng Capture One để thay thế cho Lr nếu các bác không thích cái vụ trả $ hàng tháng của Lr này.

hm...

Bác Joseph quá nhiệt tình làm thằng lười edit photo như em cũng thấy guilty. Newbie như em, nên đi ra ngoài lao lực đổ mồ hôi chụp thứ vài trăm lần, build up skills, để có vài tấm hình đẹp. Chứ chết dí bên cái computer ngày đêm để kéo màu cho ra tấm hình đẹp thì em thua. Có thể một ngày nào đó, em shoot khá lên rồi, sẽ bắt đầu chuyển qua tập tành edit. Còn bây giờ mỗi ngày trong chỗ làm glue với cái computer gần như cả ngày. Em thiệt ko muốn touch cái comp after work ngoại trừ trường hợp cần thiết.

Em cảm ơn Bác rất nhiều đã bỏ thời gian gỏ hướng dẫn tận tình. Khả năng em chụp còn non ko chia sẽ được chụp sunrise & sunset cho top. Thôi thì, để contribute, em xin chia xẻ cái em biết.

Thấy Bác nói ở trên sensor của Bác bị dơ, em xin được góp chút kinh nghiệm cleanse sensor khi đi du lich. Hơi off the topic, nhưng ngại lập top mới. Hy vọng Bác Joseph ko mind. Nếu các Bác nào thấy thích hợp thì áp dụng, ko thì đọc cho vui cũng được. Chỉ là personal experience.

Khi đang ở nhà, có sensor cleaning kit, việc làm sạch sensor cho Sony cam dễ dàng. Nhưng khi đi du lịch, phải đem theo cả rổ đồ nghề: rocket blower, brush, wet tissue, solution, cotton bud etc ... thật là wể wải. Vậy có cách nào đơn giản, ko cần cả đống đồ nghề trên, mà cleanse sensor vẫn sạch bong ?

Cách đây 2 năm em về VN đi du lịch, gặp thằng tây balo đi chung chuyến cũng xài Sony cam. Hắn đã chỉ cho em cách đơn giản hắn hay xài. Dân Tây balo thường cách nào đơn giản, gọn, nhẹ, effective tụi nó làm. Từ khi học được cách này, em bye bye luôn cái sensor cleaning kit em tậu $50 đô từ những ngày đầu mua A7RII.

Trước tiên, mua 1 hộp lens cleaning như hình dưới đây.

Nhìn hình giống như để thứ để clean mắt kiếng đúng ko?

Yes, nó cũng có thể dùng để cleanse sensor. Em đã dùng thứ này cho A7RII của em từ hơn 2 năm nay. Quite safe và ngon bổ rẻ. 1 pack có 2 gói wet tissue. Có thể dùng 1 miếng clean bên ngoài cam và ngàm cho sạch sẽ. Miếng thứ hai dùng cho sensor. Hoặc muốn dùng vài miếng cũng OK vì thừ này 1 Box/25 packs khoảng $3 đô US. Quá rẻ. Xài mệt nghỉ.

Note: Mua đúng loại này nhé. Những loại na ná, giống giống, similar, dứt khoát ko mua. Em đã thử qua những thứ khác nhưng ko loại nào work như loại này.

Áp dụng 2 bước đơn giản.

1. Turn on Sony Cam, để máy ở cleaning mode như hình dưới đây. Chức năng cleaning mode của cam sẽ perform auto-clean bằng cách shaking the sensor for loose articles như hạt bụi, hair etc ... (nhớ để cam upside down khi làm step này, để bụi bặm hay loose articles có thể rớt ra). Xong rồi turn power off. Chuẩn bị làm manual cleaning.

2. Dùng miếng wet tissue quấn quanh ngón tay trỏ, đưa vào chà nhẹ toàn bộ sensor, hay ở vị trí sensor bị dơ. Phải chà rất là nhẹ nhàng nhé, ko nên pressure mạnh quá có thể làm hư sensor. Nếu bác nào ko tự tin thì dùng cotton bud, quấn wet tissue chung quanh và đưa vào chà nhẹ. Em thích dùng ngón tay trỏ, vì khi dùng ngón tay mình để có thể feel được cái sensor khi chạm vào nó, có thể chà nhẹ nhàng theo ý mình muốn.

Miếng wet tissue này có chất anti-fog, nên khô rất là lẹ. khỏang 30 giây sau, có thể gắn lens vào lại. Cam của bạn ngon lành, sạch sẽ như khi mới mua.

Từ khi học được cách này, khi đi du lịch em chỉ cần cầm theo 1 box này. Lúc nào cảm thấy sensor dơ, buổi tối ở hotel, em chỉ mất vài phút là cái sensor sạch ngon lành.

Bài chia sẽ của em tới đây là hết. Bác nào cảm thấy thích hợp thì làm. Ko thích hợp, ko confident làm cách này, thì ko nên thử nhé.

Happy sensor cleaning :-)

P/S: Trong forum này ko có nút like/thank nhỉ? Nhiều khi muốn bấm thank cho post nào mình thấy thích cũng ko biết làm thế nào. Em đề nghị Mod VNPhoto add thêm chức năng like/thank như những forum khác cho xôm.

Bên Sony tinh tế em thấy chuyên trang Sony ko ngon nhưng bên này, vì ko dẫn hình từ flickr vào được như trong đây. Nhưng bên đó có chức năng like/thank nên thấy bên đó sôi động. Người post bài có được feedback từ audience bằng những lần like/thank, và họ có thêm động lực để post/gỏ. Còn những người lười gõ (như em) cũng có thể show appreciation của mình đối với người post bài bằng cách bấm like/thank mà ko cần phải gỏ nhiều.

Em đề nghị Mod add chức năng này nhé. Để forum vắng quá thấy hơi uổng. Em chuyên chơi bên mấy forum Tây, hầu như forum nào cũng có nút like/thank Bác Mod ợ.

My two cents.
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 11:25 PM ngày 18-04-2018 Reason: typo

Cám ơn bác Bon Voyage với bài viết clean sensor. Em học được thêm điều mới. Trước khi clean sensor em cũng tìm hiểu vài sản phẩm xem cái nào thích hợp & an toàn hơn. Em thì chỉ có 1 sony và lần đầu clean nên muốn chắc ăn :-)
    Tìm thì thấy trên youtube channel của Tony & Chelsea Northrup có 1 video về clean sensor cho mirrorless. Em thấy $ cũng hợp lý nên mua thử từ Amazon. Mà đọc review sản phẩm trên amazon thì có 1 anh complain là bị trầy sensor ($3500 camera). Chắc là táy máy không đọc kỹ hướng dẫn hoặc làm mạnh tay nên bị trầy. Em làm như Tony N chỉ dẫn trên youtube và sạch sẽ ngon lành. Link sản phẩm từ amazon canada.

Em cũng mới xem hình trên flickr của bác. Đẹp thật. Hình như bác cũng mới du xuân ở Nhật phải không? Em mới về từ April 5. Đang đóng góp ở mục du lịch. Nếu bác thích cùng vào góp ảnh cho vui :-)
    hm...

Em xài bộ clean sensor giống bác Joseph.Luong cho sonsor
    @BonVoyage: em xài giống loại giấy lau như bác nhưng chỉ dùng lau filter của lens khi ngoài field thôi, chứ chưa dám xài trên sensor, loại giấy này của hãng Flents Wipe and Clear for Lens Wipe bán trong Costco 225 counts khoảng $15.00
    https://www.amazon.com/Flents-Wipe-C.../dp/B00NNYUEM4
    Thank bác Joseph and BonVoyage, em học được nhiều

cám ơn bác. Nhưng em A7 ngon quá
    Muốn biết em là ai ư Các cụ xem ở đây này : Aha:

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123