Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Tình huống này xử lý sao cho chuẩn?

Tình huống này xử lý sao cho chuẩn?

https://www.facebook.com/phanggockha...8486136253428/

Tình trạng xe lạc tay lái, đối đầu trực diện ko phải mới. Có 2 phương án xử lý:

1. Mình giữ làn xe của mình, chấp nhận ủi thẳng, dĩ nhiên đạp thắng kịp thì đạp

2. Né qua làn bên cạnh, hoặc làn ngược chiều. Rủi ro là có thể ép xe đang chạy song song với mình, vì lúc đó phản xạ ko kịp để quan sát gương hậu.

Các bác chia sẽ kinh nghiệm.
    Em thì chỉ cố gắng đạp thắng, có 2 lần em đã bị xe sang lane ép, em giảm tốc độ kịp nên ko sao. Nhưng tình huống đối đầu này lại khác, phản xạ phải nhanh, chỉ 2-3 giây là xong.

Nếu chiếu theo luật, mình né xe khác mà gây tai nạn, thì lỗi do mình phải ko? Như trường hợp ở trên, xe có camera mà né xe đỏ, tông vào bất kỳ cái gì khác (xe máy, xe ngược chiều khác....), thì lỗi do xe có gắn camera hoàn toàn đúng ko?

Xem clip thấy khiếp nhỉ, ko biết xe đỏ có sao không?
    Xe khách gắn camera trong trường hợp này chắc cũng đang sao nhãng nên thay vì giữ lái và đánh nhẹ sang làn đường của mình thì lại bẻ lái sang làn đường bên kia để đâm sầm vào xe con.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

tại sao xe khách lại đánh về trái nhỉ, trường hợp này có lẽ thắng gấp thôi là đủ, mọi chuyện tới đâu thì tới (đánh về phải nguy hiểm cho xe máy)

Xe khách thấy xe đỏ ủi vào thì né, đó là phản xạ có thể xảy ra Có điều xe đỏ sau khi giật mình thì lại quay về làn cũ, vậy mới có chuyện.
    Mấy đường mà ko có con lươn, thì xe lạc tay lái là dễ chết lắm.

Dân mạng bàn tán rất nhiều về trường hợp này, ý kiến cá nhân khác nhau nhiều và ai cũng bảo vệ ý kiến của mình.
    Em chỉ nói về nhận định cá nhân của em:
    1. Ngày trước, khi Mỹ mới là Xa Lộ Biên Hòa, không có dãy phân cách, tai nạn đối đầu xe xãy ra liên tục, sau đó thả dãy phân cách là giảm hẳn.
    2. Tài xế xe khách chắc lách trái có nhiều nguyên nhân:
    - Muốn cứu xe đỏ nhỏ, nhưng vô tình làm phúc phải tội.
    - Thói quen chạy xe nhỏ thấy xe khác lao đến là sợ mình bị nguy hiểm nên biết sai vẫn né.
    3. Em vẫn chọn PA là giữ đúng chiều của mình, né sát về bên phải có thể để tránh va chạm vì:
    - Xe đỏ vào cua tốc độ quá nhanh nên "lạc tay lái" sang trái và sẽ cố gắng lấy phải lại.
    - Nếu em lách trái, xui có xe nào khác nó chạy dến đúng chiều, em ăn đủ.
    - Không nên đối phó với cái sai bằng 1 cái sai khác, nếu SAI cố gắng lại ĐÚNG, thì mình từ ĐÚNG thành SAI
    Chúc Bình An
    FaceBook

Mấy hôm nay có vụ xe khách ủi xe cứu hỏa, mọi người đang bàn um xùm, đa số ủng hộ xe khách.
    Trong khi mấy ông cục trưởng phát biểu có vẻ ủng hộ gà nhà với việc trưng ra luật cho phép xe cứu hỏa chạy mọi nơi, ko phân biệt trái phải, chạy max tốc độ ko cần nhường ai Đem ra tòa mà vịn vào bộ luật này thì chết anh xe khách.

Em ko rành luật nhưng thấy bên em ở, xe cứu hỏa cũng vượt đèn đỏ, nhưng với đk giảm tốc độ để các xe 2 bên dừng lại. Chứ đâm qua ngã 3, ngã 4 mà đòi thiên hạ nhường lập tức thì thánh mới làm nổ. Nhất là chạy vào cao tốc và đi ngược chiều thì em cũng thua mấy ông này.

!!!!!!!!!!!!!

Trường hợp này thi phản xạ con người khó lường được trước.

Nhưng với tớ thì thắng và cho đâm thảng tới luôn vì không có thì giờ mà ngó bên phải coi có xe hay không.

Lý do đâm thẳng thì khó bị thương hơn là bị xe khác đâm ngang hông.

Về mặt luật pháp thì khó bị lỗi vì mình đi đúng làn. Tuy nhiên có thể bị lỗi nếu đi quá tốc độ.