Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Nâng cấp từ Crop lên FF, nhờ các bác tư vấn: Leica SL hay Canon 5D M4

Quote Được gửi bởi bruno18 View Post
    Like mạnh cho cặp lens M ngon...
    Hi bruno18!
    Mình biết bác cũng đang sở hữu M10 và M50 Apo, M75 Lux (hình như có luôn M35 Lux fle).
    Thật tuyệt vời khi chụp pha trộn M10 với Ống M75 Lux, thiết kế bởi Mandler với render màu đẹp, skin tone rất đẹp nhưng tự nhiên, bokeh rất mượt, chuyển tone êm như paint (có thể xem là len top cho chân dung) và các len thiet kế hiện đại của Karbler M35 Lux & M50 Apo với độ nét cao, tương phản cao, chi tiết cao ...
    SL 24-90 là len thiết kế hiện đại của team Karbler.
    Have a nice day!
    Thanks!

Quote Được gửi bởi phong ph View Post
    Hi bruno18!
    Mình biết bác cũng đang sở hữu M10 và M50 Apo, M75 Lux (hình như có luôn M35 Lux fle).
    Thật tuyệt vời khi chụp pha trộn M10 với Ống M75 Lux, thiết kế bởi Mandler với render màu đẹp, skin tone rất đẹp nhưng tự nhiên, bokeh rất mượt, chuyển tone êm như paint (có thể xem là len top cho chân dung) và các len thiet kế hiện đại của Karbler M35 Lux & M50 Apo với độ nét cao, tương phản cao, chi tiết cao ...
    SL 24-90 là len thiết kế hiện đại của team Karbler.
    Have a nice day!
    Thanks!
    hi bác phongph,

Đính chính lại là lens Leica, e chỉ sở hữu: 50 Lux, 50 Noct và 75 Summi, chưa có điều kiện và cg kg tính sắm 50 APO, dù rất ngưỡng mộ. 35mm e xài là Zeiss 35mm f1.4 ZM. Ngoài ra thì các lens Zeiss và Voigt.

Quote Được gửi bởi Zeatul886 View Post
    Chào các bác,

Em theo dõi diễn đàn mình cũng lâu (từ 2014) nhưng chủ yếu là đọc, học hỏi từ các bác. Nhờ đó mà em bắt đầu bước vào con đường đau khổ này.
    Thiết bị đầu tiên mà em sử dụng là Canon G1X Mark II. Sau khi cứng cáp 1 chút thì nâng lên 7D Mark II (từ 2015 đến giờ). Sở dĩ em chọn 7D Mark II (lúc đó còn phân vân giữa 7DM2 và 6D - FF) bởi vì theo quan điểm của em, thà làm đầu chuột hơn làm đuôi voi.
    Với 7DM2, em chụp với 17-40F4 và 24-105F4, gần đây em vừa sắm thêm 1 em CZ 50F1.4. Nói chung là rất hài lòng.
    Bây giờ, em có ý định nâng cấp lên FF (mua thêm chứ không bán những gì đang có) và đang phân vân giữa 5DM4 và Leica SL.
    Cả hai em này đều là FF nhưng 1 em là DSLR và 1 em là Mirrorless. Bỏ qua vấn đề tài chính, nhờ các bác tư vấn giúp em giữa 2 em này nên chọn em nào. Em chụp chủ yếu là phong cảnh, chân dung (ít thôi), đường phố.
    Nhân tiện, bác nào đã sử dụng ống kính Leica 24-90/F2.8-4.0 thì cho em ý kiến luôn.

Em cảm ơn!
    Bạn hãy cho xem ảnh mình chụp để xem bạn đã thuần bộ gear hiện có của mình ra sao mới có thể có lời khuyên được. Quan trọng là bạn đã chụp được bao nhiêu shots từ đó đến giờ?
    Photography is my fun!

hi bác phongph,

Đính chính lại là lens Leica, e chỉ sở hữu: 50 Lux, 50 Noct và 75 Summi, chưa có điều kiện và cg kg tính sắm 50 APO, dù rất ngưỡng mộ. 35mm e xài là Zeiss 35mm f1.4 ZM. Ngoài ra thì các lens Zeiss và Voigt.
    Hi bác bruno18!
    Vậy mình nhầm sang bác khác cũng trong forum này. Dàn len Leica, Zeiss của bác là tuyệt vời, đặc biệt là 50 Nocti!
    Bác có Facebook thì tham gia vào forum “Leica Saigon” hay “Leica Hanoi” cho vui. Ở Saigon thì thỉnh thoảng cuối tuần cafe giao lưu nhé!
    Thanks, Phong!

Quote Được gửi bởi phong ph View Post
    Hi bác Zeatul886!
    Nếu bác ở Saigon thì cuối tuần mình sẽ mang máy để bác chụp thử và cảm nhận cả hai Máy:
    - SL 601 & SL 24-90/ASPH: máy tự động. Nếu có ngàm đổi thì có thể chụp tay MF với ống M, ống R Nikon, Canon hay Zeiss.
    - M10 và M50 Apo & M75 Lux.
    Sự khác biệt giữa Leica và Nikon hay Canon chủ yếu là các ống của Leica.
    Bác có thể lên các trang mạng thế gioi xem đánh giá về SL 24-90 hay vào SL 24-90 Flickr xem các ảnh của Len này!

Thanks!
    Tiếc quá, hiện tại em không ở HCM bác ạ! Cảm ơn bác rất nhiều.

Bác nên bán hết đi khi đã lên Ff với Leica SL hay Canon như bác nói, kg có gì phải luyến tiếc khi giữ lại mớ đó, nó sẽ chỉ làm bác xao nhãng thôi.
    Em nghĩ để lại vẫn sử dụng được:
    - 5D4 vẫn sử dụng tốt với các lens em đang có.
    - Trong trường hợp sau này em sắm 70-200/2.8 mà vẫn cần tiêu cự xa hơn thì lúc đó 7D2 sẽ phát huy tác dụng.
    Nếu em có hiểu sai chỗ nào thì bác cứ góp ý nhé!

E chưa dùng SL, e đang dùng MP. Nếu xét về độ tiện dụng thì e nghĩ ca và ni hơn Lei, khử noise Ca và ni cũng ngon hơn. Nhưng nếu muốn có 1 cái j đó riêng thì nên dùng Lei.Chất lượng OK, bokeh... rất tuyệt vời. Cụ nên trải nghiệm và ra kết luận. E đã chuyển từ 5dm2, 16-35L, 24-70L, 70-200L sang Leica MP: 50 f2.5, voigt 12, sắp tới sắm thêm 90 apo và 1 em 28 hoặc 35 nữa là oke:P

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12