Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 55

Chủ đề: Tin tức cho Sony đầu năm 2018

Sigma vừa mới cho biết ngoài 2 lens mới 105mm & 70mm ART thì cũng sẽ cho ra thêm 7 lens để có thể gắn lên ngàm FE Sony. Tất cả các lens này đều thiết kế cho dòng máy DSLR, và chỉ thay đổi ngàm để gắn cho Sony.

Các lens này là:
    Sigma 14mm F1.8 DG HSM Art
    Sigma 20mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 24mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 35mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 50mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 70mm F2.8DG MACRO Art
    Sigma 85mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 105mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 135mm F1.8 DG HSM Art

Giá bán sẽ bằng với các lens cho Canon & Nikon.
    Ưu điểm của các lens này là các bác không cần phải mua MC-11 adapter để sử dụng Sigma lens ngàm Canon.
    Khuyết điểm ở chỗ các lens này thiết kế cho DSLR nên lens sẽ nặng hơn và cồng kềnh hơn, nhất là chỗ ngàm dài hơn (vì để chỗ cho gương lật).

Khác với Sigma, Tamron đã cho ra lens 28-75 F2.8 thiết kế riêng cho mirrorless Sony, nên lens gọn hơn so với 28-75 F2.8 cho DSLR.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 01:04 AM ngày 01-03-2018
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post

Sigma vừa mới cho biết ngoài 2 lens mới 105mm & 70mm ART thì cũng sẽ cho ra thêm 7 lens để có thể gắn lên ngàm FE Sony. Tất cả các lens này đều thiết kế cho dòng máy DSLR, và chỉ thay đổi ngàm để gắn cho Sony.

Các lens này là:
    Sigma 14mm F1.8 DG HSM Art
    Sigma 20mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 24mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 35mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 50mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 70mm F2.8DG MACRO Art
    Sigma 85mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 105mm F1.4 DG HSM Art
    Sigma 135mm F1.8 DG HSM Art

Giá bán sẽ bằng với các lens cho Canon & Nikon.
    Ưu điểm của các lens này là các bác không cần phải mua MC-11 adapter để sử dụng Sigma lens ngàm Canon.
    Khuyết điểm ở chỗ các lens này thiết kế cho DSLR nên lens sẽ nặng hơn và cồng kềnh hơn, nhất là chỗ ngàm dài hơn (vì để chỗ cho gương lật).

Khác với Sigma, Tamron đã cho ra lens 28-75 F2.8 thiết kế riêng cho mirrorless Sony, nên lens gọn hơn so với 28-75 F2.8 cho DSLR.
    thế thì tốt quá rồi.

Vài tấm hình mới của lens 28-75mm F/2.8 Di III RXD thiết kế riêng cho Sony FE tại CP+ show 2018.

(hình từ dpreview)

Còn đây là mẫu prototype đại bác Sony 400mm F2.8F OSS G Master dư kiến ra vào tháng 9 năm nay.

hm...

Còn đây là một số lens ART Sigma dùng trên ngàm FE.

(hình từ optyczne.pl)

85mm F1.4 DG HSM

135mm F1.8 DG HSM
    hm...

Hôm nay em xin update tiếp vài thông tin cho Sony.

Như các bác đã biết Tamron đã cho ra đời chiếc lens zoom đầu tiên thiết kế riêng cho ngàm E. Tamron 28-75mm f/2.8 Di III RXD Lens. Giá cả em thấy cũng khá tốt: 800USD mà đc cả khẩu 2.8. Hiện giờ hàng rất hiếm, khoảng giữa tháng 6 mới có thêm.
    Theo thông tin ban đầu thì chiếc lens này đang bị lỗi focus, nhưng Tamron cũng đã cho biết là sẽ có update sửa lỗi này trong 1-2 tuần nữa.
    Các bác có thể tham khảo thêm thông tin tại BHphoto.

- Hôm nay 5 tháng 6, lúc 3:15 chiều giờ London (tức là chỉ còn 45' khi em đang viết post này) thì có thông tin là Sony sẽ công bố chiếc máy ảnh RX100 VI .
    So sánh với kích thước nhỏ gọn thì có lẽ cũng sẽ vẫn nhỏ gọn ngang ngửa đời đầu. Khác biệt lớn nhất là ống kính [tương đương FF] 24-200mm f/2.8-4.5 lens.
    Em sẽ update thêm sau khi Sony ra mắt sản phẩm.

- Và cũng trong ngày hôm nay, hoặc trong tuần này, Samyang/Rokinon sẽ cho ra tiếp dòng lens prime nhỏ gọn hỗ trợ AF 24mm f/2.8 FE. Với dòng lens mới hỗ trợ AF, Samyang hiện nay đã có 4 lens thiết kế cho ngàm E, đó là: 14mm F2.8, 35mm F2.8, 35mm F1.4 và 50mm F1.4.
    Lens mới 24mm F2.8 sẽ là một lựa chọn khá thích hợp cho những ai thích chụp prime và thích sự nhỏ gọn của dòng mirrorless, nhất là đi chơi hay du lịch như em. Giá bán dự đoán khoảng 400USD.
    Các bác có thể tham khảo các lens AF Samyang ở trang BHphoto. 2 lens 35mm đang on sale khá hấp dẫn.

- Zeiss Batis: Zeiss nghe nói đang develop lens mới thuộc dòng Batis: Batis 40mm f/2.0 CF FE lens. Em chỉ mới có nhiêu đó thôi, khi nào có thêm gì mới em sẽ update thêm.

:-)
    hm...

hiện đang live stream tại đây:
    hm...

Sony mới giới thiệu RX100 VI. Các bác xem thêm thông tin tại đây: http://www.vnphoto.net/forums/showth...37#post3728937
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    hehe... mark Vi này so với nhu cầu của em thì là overkill rồi. Với kinh phí thì hạn hẹp nên đâu dám trèo cao :-) Thêm $800 nữa là có ngay body a7III nên thôi ráng để dành gom góp để lên a7III trước bác ạ.
    Nhu cầu em chắc mk2 hoặc mk3 là đủ dùng rồi.
    Mk2,Mk3 gì cũng tốt Bác Joseph. Có súng bắn là tốt rồi. Chẳng phải vô cớ có câu It's not the camera. It's the man behind the camera. Dân pro như Bác có cầm M2,3 hình ra vẫn lung linh thoai.

Vậy, Bác đang nghía con tép nhưng muốn bắt con tôm. Hehe, kinh phí hạn hẹp trèo cao làm giề cho mệt. Jump một phát từ A7 lên A7III cho gọn :-)

Bác lên đời được A7III là ngon. Hai tay hai súng bắn thỏa mái, khỏi thay lens. Nhưng nếu có A7III rồi Bác tậu thêm cái prime lens mới thay cái 28mm của Bác là trọn vẹn. Có thể yên ổn sống đời với 2 em này 10 years. Until then, con đường đau khổ vẫn còn tiếp diễn. Em cũng thấy Lens 28mm của Bác có đôi tấm màu ko được đẹp. Đôi tấm thôi, chứ đa số photos của Bác tấm nào cũng ngon.

Gì chứ em rất thông cảm nhiều Bác đam mê tràn trề, nhưng hầu bao ko được lai láng. Liệu cơm gắp mắm Bác ợ. Em thì ko vấn đề với $$$. Điều duy nhất ngăn em đến với cái Leica Q hay RX1R chỉ là skill em còn yếu. Nếu skill còn yếu, dù em có cầm cái Cam 10K cũng chẳng thể nào cho ra hình đẹp. Vì vậy, thời gian này em cố gắng luyện công. Khổ nổi công việc bận bịu đôi lúc ko nhiều thời gian cho hobby.

Em có mò vô flickr của Bác. Ngạc nhiên là Bác hơi ít hình. Em tưởng đâu Bác có cả kho như 2 bô lão VănKhoa & DienSon chớ. Chắc Bác có bệnh lười up lên flickr giống em. Nhiều trip đi chơi về em chẳng màn nhìn tới photos cho đến vài tháng sau hay có khi cả năm trời. Lúc nào gia đình nhắc muốn coi hình mới chịu khó sort out&upload, rồi phải set private một số tấm personal. Từng đó cũng đã mất thời gian. Bởi vậy, nếu em phải LR từng tấm một chắc em xếp kho ủ mắm luôn khỏi làm.

Em bưng com từ top kia qua đây chat cho dễ, vì ít vô top kia. Bên Sony Tinh Tế, mấy anh em chiến hữu bình loạn RX100 VI râm rang, bên đây vắng tanh. Bác Joseph rảnh qua đó đọc, nhiều com đọc cười muốn đau bụng. Link đây Bác
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 04:03 AM ngày 09-06-2018

@bác BonVoyage: Cám ơn các lời khuyên của bác :-) Trước khi mua một món đồ em tìm hiểu kỹ lắm, xem các điểm +/- và cái $ có đáng giá em bỏ ra hay khg. Mà cũng vì vậy em chọn a7 và không lên a7II.
    28mm thì khá tốt, nhưng tội cái là lỡ sa chân vào zeiss rồi nên chụp các lens khác thấy "không đẹp" bằng. Đi tới đi lui rồi cũng gắn 55mm lên. Em nghĩ Batis 18mm như bác thì tuyệt, nhưng $$ vẫn là một trở ngại lớn.
    Còn về con rx100 là tại có thêm nhu cầu khác (cho bx chụp chơi) nên mới tính con đường đó.

Flickr em treat như là một gallery nhỏ của riêng em, nên bởi vậy bác thấy ít hình. Các hình trên đó là khi rảnh rỗi, em dùng LR edit theo ý mình thích lúc đó rồi mới post lên. Lúc thì b&w, lúc thì màu..vv. Còn gia đình thì bx em up jpeg lên facebook hết rồi, em khỏi lo vấn đề đó :-)
    Em cũng tùy lúc nên có lúc up 2,3 tấm mỗi ngày, nhưng cũng có lúc để cả tháng không up lên gì cả. Giờ đang hứng thú nên chắc up thường hơn chút.
    hm...

Như vậy là hôm nay, 11 tháng 6, Samyang/Rokinon chính thức công bố lens mới nhất cho sony FE hỗ trợ AF.
    24mm f/2.8

Đây là hình từ ephotozine, cho thấy sự nhỏ gọn nhẹ của chiếc lens này với a7III

giá bán là US$399.
    hm...

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng