Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 55

Chủ đề: Tin tức cho Sony đầu năm 2018

@bác BonVoyage: bác nói làm em ngại quá. Chẳng qua chỉ là em lấy thông tin trên mạng rồi post vào đây thôi chứ kinh nghiệm & kiến thức em vẫn còn giới hạn lắm. Nhưng bác đã hỏi em thì em cũng xin chia sẻ vài ý kiến riêng em (my 2 cents)...

- Em thấy Leica cũng như RX1Rii đều nằm trong một phân khúc rất đặc biệt. Kiểu như là niche market vậy. Em nghĩ máy nào cũng tuyệt vời cả, chỉ là điều quan trọng nhất là cái cảm giác & trải nghiệm của người sử dụng chiếc máy đó thôi (user experience). Khác biệt lớn nhất đó chính là 28mm vs 35mm, và nhất là khi bác đã có 55mm. Em thấy góc nhìn 35 & 55 không có khác biệt lớn nên nếu bác vác RX1Rii với a7rii + 55mm thì có hơi dư khg?
    - Em đi du lịch chỉ có 2 lens: 55mm & 28mm sony. Khi em đi Fatima năm ngoái thì 2 lens này em dùng khoản 50/50. Vì có nhiều kiến trúc lớn và có lúc chụp rất gần khi vào các ngôi nhà xưa nên cần lens góc rộng hơn. Tết này vừa từ Cali về chụp nhiều cảnh nhưng xem lại thì khoảng 10% cho 28mm thôi. Hầu hết em đều dùng 55mm. Em cũng như bác thích prime hơn zoom, và nhất là lens 55mm thì độc nhất vô nhị! Thay lens cũng hơi ngán vì tốn thời gian và còn là dịp để làm dơ sensor. Sensor em đã bị bụi dơ sau chuyến vừa rồi và đang order kit về để lau sensor đây. Tuy vậy em vẫn thích prime và đang tính có thể thay Sony 28mm bằng Batis 28mm.
    - Nếu bác muốn trải nghiệm Leica và $ khg là vấn đề thì bác cứ thử cho vui biết đâu bác lại đeo Leica lên cổ và cho a7rii vào balô khg chừng :-)
    - trong forum mục ảnh du lịch có bài viết "japan qua góc nhìn Leica" của bác Văn Khoa năm ngoái, bác vào xem nghiên cứu thêm. Còn về RX1Rii thì bác Peter Pham trong vài video trước có chia sẻ cảm nghiệm sau khi sử dụng RX1Rii vs a7rii + Loxia 28mm trên YouTube. Bác xem thử ra sao.
    - Với bác đang xài rx10 iii thì bác có để ý đến rx100mk4 hay rx100mk5 chưa? Cùng 1" sensor với rx10iii nhưng nhỏ đến mức bác có thể bỏ túi áo/quần thay vì túi jacket :-) dùng cùng pin với RX1Rii.
    - Bác có invest vào dây đeo camera khg? Em đang dùng dây Peak Deign và phải nói rất hài lòng về hãng này. Em hay dùng để đeo chéo vai hơn là đeo cổ, và đôi lúc em gắn vào ba lô phía trước khi đi bộ nên cảm giác nhẹ hơn nhiều khi sức nặng camera + gear chia đều trên vai hơn là trên cổ.

Chúc bác happy shooting :-)

Tin mới cập nhật:

- Sigma sẽ cho ra lens mới vào khoảng thời gian CP+ show. Đó là 105mm f/1.4 ART . Lens này thiết kế cho DSLR Canon và Nikon, nhưng cũng sẽ có phiên bản cho ngàm Sony FE. Tuy nhiên, lens cho Sony FE sẽ dài hơn khoảng 26mm. Hình trên là phiên bản Canon.
    - Sigma cũng sẽ giới thiệu lens 70mm f/2.8 macro, nhưng thông tin hiện nay chưa biết có phiên bản Sony FE hay khg.

- Và vào ngày mai, 26 tháng 2, Sony sẽ trình làng 1 máy camera vào lúc 4 giờ chiều Las Vegas, tức 8 giờ sáng thứ 3 VN. Em khg biết chắc lần này có live stream hay không nhưng nếu có em sẽ post link vào đây cho các bác tiện theo dõi.

UPDATE: 85% cơ hội là a7III lúc 4 giờ chiều Las Vegas (8 giờ sáng thứ 3 VN) và nghe nói có live stream. Em sẽ post link vào đây khi có.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 01:35 AM ngày 27-02-2018

Xóa. Delete. Delete. Delete
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 04:49 AM ngày 08-01-2019

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Thank you Bác Joseph bỏ thời gian chia sẽ. Sẵn em cũng hầu Bác cho vui.
    Cám ơn bác BonVoyage chia sẻ suy nghĩ & kinh nghiệm của bác.
    Em cũng như bác về việc pin của Sony. Máy nhỏ nên pin nhỏ thì mình chịu, nhưng nếu khg để ý đôi lúc cũng dễ bị mất "moment" nào đó. Nhất là pin máy RX1Rii còn nhỏ & yếu hơn a7 thì hơi phiền.
    Lần vừa rồi em chỉ vác máy theo, để balô trong xe. Đi bộ từ parking ra đến trước Phước Lộc Thọ chụp vài tấm thì mới để ý pin còn có 5%. Lại phải cuốc bộ trở ra xe để thay pin. Cũng may nhớ mang theo pin, chứ nếu để quên pin ở nhà thì chắc khg có hình.
    Nên em cũng rất interest khi news sony dùng pin mạnh hơn thay cho các dòng cũ a7.

Em nghĩ chắc bác cũng đồng ý với em là chẳng có cái camera nào perfect cả. Chỉ là cái nào thích hợp nhất cho nhu cầu của mình thôi. Được cái này mất cái kia :-)
    Chắc bác phải tìm giải pháp tạm thời trong khi chờ đợi new Leica hay RX1R vậy.

Chỉ còn vài tiếng nữa thôi thì đến giờ Sony trình làng máy ảnh mới. Và càng đến gần thì thông tin càng nhiều hơn về chiếc máy này.

Trang mạng sonyalpharumors.com vừa đưa ra các hình ảnh leaked là chiếc máy a7mk3

Hình ảnh từ trang sonyalpharumors.com:

Giá bán đoán khoảng USD1900.

Nhìn qua hình thì chiếc a7mk3 này có cây joystick, và hình như dùng pin type Z mới. Không biết có hỗ trợ 2 thẻ nhớ hay khg.
    hm...

Live stream link đây các bác. Hình như đang gặp technical difficulty.

https://alphauniverse.com/live/

Không biết vì lý do gì hơn 1/2h sau vẫn chưa có gì. Tuy nhiên có nhiều người đang xem có thấy con số 5500 từ đoá hoa trên màn hình chờ. Không lẽ Sony lần này cho ra máy a5500?

Có A73 rồi kìa. Rẻ hơn A7R3 chút đỉnh lol

Đúng vậy bác tnguyen_99. Đang tính update thông tin thêm về chiếc máy này nhưng còn đang bận.

Các bác xem tạm video clip này trước:

Em đã update thông tin a7III vào mục Tin tức của forum. Các bác có thể nhấn vào đây để xem.
    hm...

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng