Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 25 / 25

Chủ đề: Các bác ở hải ngoại làm gì trong ba ngày Tết?

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    ... Bác có cần em phụ một tay không? Làm mouldings là nghề của em mà! Hồi xưa em cứ suy nghĩ thợ làm mouldings làm cách nào cắt được các góc sao cho thật fit, vì chỉ là hình học không gian mà thôi. Em tìm hiểu, rồi cũng mua miter saw và nail gun về làm. Và em kiếm ra được cách cắt để nối góc (góc lồi hoặc góc lõm) rất đơn giản. Em không cần đo góc đó bao nhiêu độ, mà chỉ cần biết đường phân giác của góc đó mà thôi, hay là nửa góc đó. Còn miter saw thì chỉ cần pivot tới một nửa của góc đó, và không cần tilt. Hồi đó em chỉ muốn làm thử một phòng, sau hứng lên làm hết cà nhà. Haha.
    Cám ơn bác chỉ cho cái đồ đo khoảng cách. Em sẽ mua.

Em thì Mồng Một phải đi xông đất sở làm 12 tiếng. Rồi được nghì 3 ngày (nhờ trùng President Day). Mai Mồng Năm lại đi cày tiếp. Năm nào cũng là năm con Trâu!
    Em mua 24 thanh gỗ nẹp, mỗi thanh dài 16 feet, mới dùng được 12 thanh cho dưới nhà, còn 12 thanh cho trên lầu. Bác cứ tự nhiên xuống em, nhưng làm sao trả nổi lương của bác? Haha! Nói đùa chứ em bày việc ra làm để không quá rảnh rỗi chứ về hưu nhiều thời gian lắm! Bác giúp thì em rách việc! Đây là lần thứ hai em làm "facelift" cho nhà, lần trước cách đây 18 năm. Có làm mới biết tường không thẳng và góc không vuông vắn 90 độ. Em không có đồ đo góc nên assume là 90 độ. Sau đó thiếu thì dùng caulking "điền vào chỗ trống" chứ không có giải pháp nào nhanh hơn.

Em dùng chữ sai về cách sử dụng của Laser tape measure trong nhiếp ảnh. Nó dùng để đo khoảng cách Hyperfocal Distance (không phải focal distance) và "Near DOF Distance". Cái Bosch Model GLM 40 này đo được tới 135 ft, xa hơn thì mắc hơn. Dù có hữu ích phụ, em mua nó để sửa nhà chứ không để đi chụp hình.

Haha, em cũng tuổi con trâu từ 1981 đến 2017 chứ đâu!

@Bác JL: Cám ơn bác đã post ảnh và video. Nghe tiếng pháo đã quá! Tiếc là không có vài quả pháo đại đi kèm! Nhớ hồi còn bé, xem đốt pháo là nhắm mắt và bịt tai lại, ngộ ghê!

Sang năm nếu gặp bác là hai ly cà phê chứ không phải một!

Các cụ hay nói "Đói hôm giỗ cha, no ba ngày Tết". Vế sau thì em hiểu nhưng không biết tại sao "đói hôm giỗ cha? Bác nào giỏi thì cắt nghĩa cho em.

Vì no ba ngày Tết nên hết Tết mới có bánh chưng rán. Mời các bác cứ tự nhiên trong khi em bóc dưa hành.

IMG_0300 by Dat's Photos, on Flickr

Hehe món này em cũng làm giống bác, con em nó gọi là pizza tết. Bánh chưng, bánh tét em chỉ thích ăn như vậy thôi . Bóc ra ăn ngay ớn lắm

ngắm ảnh của mọi người mà thèm

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123