Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 25

Chủ đề: Các bác ở hải ngoại làm gì trong ba ngày Tết?

Hơi lạc đề 1 chút nhưng em chỉ muốn góp thêm không khí ngày xuân ở Sài Gòn, mời các bác xem cho thêm phần ấm áp mỗi độ Xuân về nha.

27 Tết ở đường hoa Phố Ông Đồ Phạm Ngọc Thạch

28 Tết, Những ngày cận Tết thích nhất là đạp xe thong thả ngắm phố xá. Không còn cảnh kẹt xe khói bụi nữa. Sài Gòn những ngày này rất đẹp.

29 tết ở đường hoa Nguyễn Huệ. Chào Mậu Tuất. Chúc anh em Năm mới sức khỏe dồi dào. Vạn sự như ý.

Lòng vòng SG sáng 29 tết, Sài Gòn đã rất vắng. 1 năm chỉ có lúc này SG là của người SG

Chợ hoa Tết Quận 2 sáng sớm 30 Tết. Lượng hoa đã bán khá nhiều, hơn 1/2 so với trước đó 5 ngày.

30 Tết ở Chùa Bà Thiên Hậu Chợ Lớn

Sáng mùng 1 Tết đạp 1 vòng Sài Gòn

Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Cám ơn những tấm ảnh đẹp của apham. Nó cho thấy một khung cảnh Tết thật vui, nhất là mấy anh em đạp xe “dạo Tết”. Đúng là Hai phương trời cách biệt và khác biệt, ngày Tết ta ở đây nó “ngày nào cũng giống ngày nào.”

Hôm qua em skype về Hà Nội chúc Tết bà cô, gặp cô em họ nói chuyện cả tiếng. Cô em họ “nói nhỏ cho anh nghe” rằng dân Hà Nội chỉ thích nhất lúc Tết vì đường phố vắng tanh, “Họ về quê hết, giời ơi, thích ơi là thích!”

Tết nhà em cũng có gói bánh chưng bánh tét, mâm ngũ quả...Bây giờ còn mẹ em nên còn giữ nét như tết VN, dĩ nhiên là không khí tết không có rồi. Em cũng biết nhiều người VN xin nghĩ làm 3 ngày tết, đi chợ, nấu ăn, đi chùa...

Nói tới tết thì em vẫn thích giai đoạn còn tiếng pháo, nó làm mình thấy háo hức chắc vì tuổi nhỏ, ko lo nghĩ gì nhiều về cuộc sống. Ở miền quê em cũng thấy còn giữ cái tết cổ truyền tốt. Hàng xóm qua nhà thăm nhau, uống ly rượu, chúc tết.
    Ngày 29-30 thì cùng nhau gói bánh, rất vui. Cái ko thích nhất là lúc đi chơi, cái gì cũng mắc và tệ vì quá đông. Đâm ra tết muốn vui là chỉ ở nhà.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Ối trời, bác JL giỏi Việt văn và còn biết làm câu đối! Em chịu thôi! Em không lạ gì mùa Đông rét mướt, ảm đạm ở Canada. Cali nắng ấm tình nồng, đi dễ khó về. Em ở đây bao lâu mà chưa bao giờ tham dự những hoạt động Tết của cộng đồng. Có lẽ bụt nhà không thiêng? Sau Tết rảnh thì PM cho em. Mời bác một ly cà phê.
    Hihi, em sưu tầm thôi bác Văn Khoa, chứ em đời nào viết đc câu đối :-)
    Qua đây đến ngày mai sáng CN là em lại bay về Toronto rồi, vacation chỉ xin đc bấy nhiêu thôi. Vẫn còn vài nơi em tính đi như Fresno bloom, National Park mà đành phải để lại lần sau.

Nên em đành xin hẹn lại với bác, ly cà phê và nắng ấm Cali vào lần sau vậy.

Các anh ở VN đi đạp xe hay quá, đúng là như anh apham nói sau này SG đông quá toàn là dân tỉnh đổ về cho nên chỉ có một năm lúc này mới thật sự là SG như ngày xưa.

Từ mấy chục năm qua từ khi em đi chưa bao giờ em về lại VN dịp Tết một phần là em muốn tránh quá đông em không thích đông và kẹt xe cho nên Tết nào em cũng phải đi làm riết rồi em quen với nghỉ Xmas y như anh Văn Khoa. Cuối tuần của Tết thì em tụ họp lại nhà bạn bè thân để chơi đánh bài và ăn uống thưởng thức Tết chỉ đúng một ngày duy nhất để nhớ lại không khí ngày xưa. Em thích nhất là đánh 6 lá hay 13 lá để ăn (hay thua) bằng tiền lẻ tiền đồng 1-2 đồng, mọi người bạn em chơi với nhau vui lắm gợi nhớ lại cho em ngày xưa ở VN. Ở nơi em ở buồn lắm không đông như ở bên anh VK đâu anh.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Công nhận ở "Little Saigon" vui thật, nhất là vào dịp Tết. Báo chí và YouTube đăng đầy hình ảnh và video của các cuộc lễ đêm Giao Thừa và buổi diễn hành, hội chợ Tết khắp nơi trong cuối tuần. Báo chí phỏng vấn các người từ phương xa đến, ai cũng vui thích. Nhà em đến các nơi đó khoảng 20 km, nhưng em lười lái xe và tìm chỗ đậu.

Tết rơi vào ngày nào đi nữa thì nhà em cũng chỉ gặp nhau cuối tuần vào ngày thứ Bẩy. Thông lệ thì gia đình nào đến tham dự đều phải nấu và đem đến một hay hai món. Thức ăn quá nhiều vì ai cũng vừa ăn vừa để ý đến ... vòng eo. Nhưng có cái ai cũng nhào vô , đó là chơi bài 6 lá, 13 lá, "bầu cua", ...

Hôm qua mùng hai Tết, em và bà xã đi ăn cỗ ở nhà một ông cậu. Ăn uống no nê rồi chơi mạt chược (mahjong), bài mà cả hai vợ chồng cùng thích chơi, dĩ nhiên chỉ khi có dịp họp mặt gia đình. Nhưng hôm qua cả hai vợ chồng chúng em "đen bạc." Haha

IMG_0295 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_0298 by Dat's Photos, on Flickr

Hôm nay mùng ba Tết, em lôi đồ ra làm tiếp!

IMG_0282 by Dat's Photos, on Flickr

Dụng cụ này đo chiều dài, khoảng cách rất chính xác với độ nhậy 1/32" (dưới 1 mm). Cái này mấy ông chụp ảnh khó tính hay dùng để đo focal distance.

IMG_0287 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_0293 by Dat's Photos, on Flickr

Năm cún mình tự làm mấy ngày nghỉ, dọn dẹp và đón 1 chú cún bị bỏ rơi về nuôi :D
    Happy shooting

@apham: Em rất thích tấm ảnh Tòa Đô Chính (tấm không có người), màu rất đẹp. Trên 100 năm rồi mà vẫn đẹp, kiến trúc của Pháp nhưng cũng có nét Việt Nam.

@ Bác Văn Khoa: Bác có cần em phụ một tay không? Làm mouldings là nghề của em mà! Hồi xưa em cứ suy nghĩ thợ làm mouldings làm cách nào cắt được các góc sao cho thật fit, vì chỉ là hình học không gian mà thôi. Em tìm hiểu, rồi cũng mua miter saw và nail gun về làm. Và em kiếm ra được cách cắt để nối góc (góc lồi hoặc góc lõm) rất đơn giản. Em không cần đo góc đó bao nhiêu độ, mà chỉ cần biết đường phân giác của góc đó mà thôi, hay là nửa góc đó. Còn miter saw thì chỉ cần pivot tới một nửa của góc đó, và không cần tilt. Hồi đó em chỉ muốn làm thử một phòng, sau hứng lên làm hết cà nhà. Haha.
    Cám ơn bác chỉ cho cái đồ đo khoảng cách. Em sẽ mua.

Em thì Mồng Một phải đi xông đất sở làm 12 tiếng. Rồi được nghì 3 ngày (nhờ trùng President Day). Mai Mồng Năm lại đi cày tiếp. Năm nào cũng là năm con Trâu!

Mọi năm thì em cũng như đa số các bác hải ngoại là 30 hay mồng 1 Tết đều phải đi làm thôi các bác. Năm nay đặc biệt có vacation sang Cali thưởng thức mùa xuân nắng ấm cùng với các món ăn ngon truyền thống. Mồng 1 & 2 em vui chơi với gia đình vợ là chính và đi Lễ. Em cũng chạy xuống Phước Lộc Thọ vì nghe nói 12g trưa họ có đốt pháo & múa lân, 2 thứ mà em mê từ lúc nhỏ. Lân thì Toronto cũng có, nhưng muốn xem múa đẹp và nhiều thì phải tìm đến cộng đồng người Hoa. Pháo thì khỏi nói. Muốn xem thì chỉ có Youtube thôi.

Vì vậy nên em quyết định đi xuống xem ra sao, mặc dù rất ngại cảnh kẹt xe và tìm chỗ đậu. Em xuống trước 2h để ăn sáng và để tránh kẹt xe. Không khí vui nhộn thật. Nắng nóng và đa số hình như đều du khách. Lâu lâu lại có tiếng pháo nổ giòn giã từ các tiệm chung quanh. Đến nơi thì em chưa bao giờ thấy dây pháo dài như thế này:

Và cuối cùng thì pháo cũng bắt đầu nổ. Tiếng pháo, khói pháo, xác pháo, hương pháo....đã lâu lắm rồi em mới có lại kỷ niệm này. Chỉ khác là băng pháo này khg có vài viên pháo trung hay pháo đại chen vô :-)

Em cũng xin post clip ngắn cảnh đốt pháo hôm đó. Đây là băng pháo giữa, còn băng dài nhất họ đốt sau, nhưng lúc đó quá đông người nên em khg thể quay đc:

Và sang đến Mùng 3 Tết thì em phải bay về Toronto. Mùng 4 Toronto nghỉ lễ Family Day, nên em ăn Tết với gia đình tại Toronto. Sang đến hôm nay thì trở lại cày tiếp.
    hm...

Quote Được gửi bởi hatcat141 View Post
    Năm cún mình tự làm mấy ngày nghỉ, dọn dẹp và đón 1 chú cún bị bỏ rơi về nuôi :D
    ...
    Năm Tuất, bác rước một con cún về, có ý nghĩa quá!

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng