Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Nên đổi D7000 lên FF hay nâng cấp lens ?

Nên đổi D7000 lên FF hay nâng cấp lens ?

Chào các bác, hiện giờ em có bộ D7000 với 85 1.8g và sigma 17-50 2.8. Nay muốn lên đời để nghịch cho máu lửa tí mà lại phân vân không biết nên như thế nào, nhu cầu của em là chụp chân dung với đi vòng vòng bắn tỉa linh tinh thôi ạ. Ngân khố khoảng $1500 . Em có các lựa chọn sau :
    1/ Bán d7000 và lens rồi mua 1 con FF của nikon, nên lấy con nào thì hợp lý và có đủ để làm 1 lens chân dung ngon ko ?
    2/ Bán tất chuyển qua Canon, làm em 5D Mark ii vì em ghiền con này từ hồi mới chơi chụp hình tới giờ , nhưng lại không biết nên mua lens gì , 85 1.2L , hay 135L hay 70-200 , hay sigma art 85 1.4 :(
    3/ Giữ lại đống đó và mua thêm lens, nhưng lại câu hỏi cũ ko biết nên mua lens gì, có nên bán 85g rồi mua 85 Nano hay sigma art ko ? 2 lens đó chụp trên 7000 sợ ko phát huy được sức mạnh
    4/ Giữ lại hết rồi làm dàn đèn chụp studio mà option này ít được ưu tiên nhất vì e thích chụp ngoài trời hơn...
    Đó, giờ em đang nhức đầu nhức não , hay bác nào có lựa chọn nào hay hơn thì cho em biết với nhé, cám ơn các bác nhiều nhiều.

Budget $1500 la da tinh tien ban vao chua nhi? Neu la chua thi ban body voi sigma (giu 85mm xai good chan) len D800E + 1 cai strobe evov 200, chung $1800 van con du chan ( cai evov 200 nay co the upgrade len dual flash, 400Ws ma vac toi vac lui nhe nhang, minh co cai xlpor 600 bulky hon van xach di ten ten) ..con budget het thi nikon d610 + strobe evov 200 dual flash luon ( co the tach ra la 2 nguon light sources nha 1 cai key 1 cai fill, rim light co sun oh yeah vay la du het roi) muon chup dep phai hoc cach do snag 1 strobe cung dep bet nhe roi co khi ko can len body cu mua cai strobe ve da thich thi len body sau

Mua lens cung ko khac gi dau..1 cai wide angle 35mm lo can chup group or wide view + 1 cai tele (85,105,135) de chup body voi headshot la du roi...quan trong van la anh sang

Quote Được gửi bởi Go4you View Post
    Chào các bác, hiện giờ em có bộ D7000 với 85 1.8g và sigma 17-50 2.8. Nay muốn lên đời để nghịch cho máu lửa tí mà lại phân vân không biết nên như thế nào, nhu cầu của em là chụp chân dung với đi vòng vòng bắn tỉa linh tinh thôi ạ. Ngân khố khoảng $1500 . Em có các lựa chọn sau :
    1/ Bán d7000 và lens rồi mua 1 con FF của nikon, nên lấy con nào thì hợp lý và có đủ để làm 1 lens chân dung ngon ko ?
    2/ Bán tất chuyển qua Canon, làm em 5D Mark ii vì em ghiền con này từ hồi mới chơi chụp hình tới giờ , nhưng lại không biết nên mua lens gì , 85 1.2L , hay 135L hay 70-200 , hay sigma art 85 1.4 :(
    3/ Giữ lại đống đó và mua thêm lens, nhưng lại câu hỏi cũ ko biết nên mua lens gì, có nên bán 85g rồi mua 85 Nano hay sigma art ko ? 2 lens đó chụp trên 7000 sợ ko phát huy được sức mạnh
    4/ Giữ lại hết rồi làm dàn đèn chụp studio mà option này ít được ưu tiên nhất vì e thích chụp ngoài trời hơn...
    Đó, giờ em đang nhức đầu nhức não , hay bác nào có lựa chọn nào hay hơn thì cho em biết với nhé, cám ơn các bác nhiều nhiều.
    Hình như đã trả lời bác ở một forum khác nhưng thôi cứ ghi lại vậy :D
    1/ $1500 thì tậu được body Nikon D610 rồi đó :D, giữ 85mm 1.8g lại cho chân dung ngoại cảnh rất ổn. Muốn có ống đa dụng thì 24-85mm nữa là được.

2/ Canon mình không rành, chịu

3/ Mua Nano hay Art thì hơi phí bác làm cái Nikon 70-200 F4 luôn cho máu :D. Lỡ sau này muốn đổi body FX thì vẫn tận dụng lại được con này để xài.

4/ Vụ này hỏi các bác chuyên chơi đèn vậy.

Bác nên học retouch & blend màu sẽ giúp bác có những bức hình như ý mình hơn.