Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Hỏi về share video qua wifi ở máy alpha 6000

Hỏi về share video qua wifi ở máy alpha 6000

Các bác cho em hỏi, em share ảnh qua wifi thì được nhưng share video thì ko được? có phải là máy a6000 chỉ cho phép share ảnh chứ ko cho share video qua wifi ko ạ? em cảm ơn nhiều.

chào bác yanakanj,

em đang dùng a7 và có thể share đc cả ảnh & video qua android lẫn ios.

Về phần camera:
    Bác thử vào menu của camera, chọn menu Wifi, sau đó chọn "Send to Smartphone"
    Sau đó bác chọn "Select on Smartphone"

Về phần phone/ipad:
    Bác mở app PlayMemories Mobile và kết nối với camera, sau đó trong app sẽ hiển thị cả video và ảnh dựa trên ngày chụp.

Em vẫn thường hay làm như vậy và vẫn share đc video.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 10:02 PM ngày 03-02-2018
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    chào bác yanakanj,

em đang dùng a7 và có thể share đc cả ảnh & video qua android lẫn ios.

Về phần camera:
    Bác thử vào menu của camera, chọn menu, sau đó chọn "Send to Smartphone"
    Sau đó bác chọn "Select on Smartphone"

Về phần phone/ipad:
    Bác mở app PlayMemories Mobile và kết nối với camera, sau đó trong app sẽ hiển thị cả video và ảnh dựa trên ngày chụp.

Em vẫn thường hay làm như vậy và vẫn share đc video.
    Bác dùng sony A7 cho em hỏi vấn đề khi chụp tiệc tùng ban đêm or chụp đêm:

Với mode M, lens MF + flash khi set iso 100 or 200, khẩu 5.6->11, nhiều lúc wideopen

Nhưng viewfinder hay LCD tối thui không thể lấy nét, sony a7 của bác có bị không

Hay em set thông số chưa đúng ? Trong khi Olympus E-M1 em set y thế khẩu 11 or 16

Viewfinder ban đêm vẫn sáng bình thường. EM đang phân vân sao sony a7ii nó tệ thế

chỉ chụp được ban ngày, ban đêm phải dùng với lens AF, lens MF thì "đui then" ???

Quote Được gửi bởi Quang-Huy View Post
    Bác dùng sony A7 cho em hỏi vấn đề khi chụp tiệc tùng ban đêm or chụp đêm:

Với mode M, lens MF + flash khi set iso 100 or 200, khẩu 5.6->11, nhiều lúc wideopen

Nhưng viewfinder hay LCD tối thui không thể lấy nét, sony a7 của bác có bị không

Hay em set thông số chưa đúng ? Trong khi Olympus E-M1 em set y thế khẩu 11 or 16

Viewfinder ban đêm vẫn sáng bình thường. EM đang phân vân sao sony a7ii nó tệ thế

chỉ chụp được ban ngày, ban đêm phải dùng với lens AF, lens MF thì "đui then" ???
    Bác vào Menu - chọn số 2 ở menu bánh răng (gear cog icon) - bác chuyển Live View Display sang OFF thì LCD hay EVF sẽ khg còn bị tối cho nhu cầu chụp MF + flash ban đêm của bác.

Bác có lẽ cũng biết 1 trong những lợi thế sử dụng ống ngắm điện tử (EVF) của mirrorless là nó sẽ cho mình xem đc exposure của tấm hình trước khi chúng ta bấm nút chụp. Mình sẽ biết đc hình có bị cháy, hoặc trong trường hợp bác, quá tối hay không. Lưu ý là máy chỉ đo sáng sử dụng khẩu, tốc độ và ISO thôi chứ khg có thêm flash.
    Và vì vậy mà hình bác bị tối thui vì ISO quá thấp, khẩu quá nhỏ thì nếu bác chụp khg có flash thì hình sẽ đen thui :-) Bác có dùng flash nhưng máy đo sáng preview đâu có tính đến flash.
    Nên bác chỉ việc tắt effect preview của EVF thì bác sẽ thấy LCD hay EVF rõ như ban ngày. Tuy có điều mỗi khi chụp xong phải xem lại hình để xem exposure đúng hay chưa.

Và bác cũng đừng quên bật lại ON sau khi chụp, nếu khg bác có thể quen cứ nghĩ hình lúc nào cũng đo sáng đúng lúc chụp ban ngày nhưng thực tế lại bị quá sáng hay quá tối thì tội :-)

Em thì hay để ISO Auto nên khi chụp ban đêm máy tự động tăng ISO để đo sáng và EVF của em khg có bị trường hợp đen thui.

Hoặc không thì bác chơi AF lens cho khỏe
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Bác vào Menu - chọn số 2 ở menu bánh răng (gear cog icon) - bác chuyển Live View Display sang OFF thì LCD hay EVF sẽ khg còn bị tối cho nhu cầu chụp MF + flash ban đêm của bác.

Bác có lẽ cũng biết 1 trong những lợi thế sử dụng ống ngắm điện tử (EVF) của mirrorless là nó sẽ cho mình xem đc exposure của tấm hình trước khi chúng ta bấm nút chụp. Mình sẽ biết đc hình có bị cháy, hoặc trong trường hợp bác, quá tối hay không. Lưu ý là máy chỉ đo sáng sử dụng khẩu, tốc độ và ISO thôi chứ khg có thêm flash.
    Và vì vậy mà hình bác bị tối thui vì ISO quá thấp, khẩu quá nhỏ thì nếu bác chụp khg có flash thì hình sẽ đen thui :-) Bác có dùng flash nhưng máy đo sáng preview đâu có tính đến flash.
    Nên bác chỉ việc tắt effect preview của EVF thì bác sẽ thấy LCD hay EVF rõ như ban ngày. Tuy có điều mỗi khi chụp xong phải xem lại hình để xem exposure đúng hay chưa.

Và bác cũng đừng quên bật lại ON sau khi chụp, nếu khg bác có thể quen cứ nghĩ hình lúc nào cũng đo sáng đúng lúc chụp ban ngày nhưng thực tế lại bị quá sáng hay quá tối thì tội :-)

Em thì hay để ISO Auto nên khi chụp ban đêm máy tự động tăng ISO để đo sáng và EVF của em khg có bị trường hợp đen thui.

Hoặc không thì bác chơi AF lens cho khỏe
    Em cảm ơn bác nhiều, dậy mà em khóc thầm bấy lâu nay do kiếm không ra.

Vì chụp tiệc tùng không thể để iso auto khi có đánh flash metz dỏm (manual) hình sẽ cháy hết.

Giờ thì khỏe rồi, chủ yếu là em lấy bố cục khi set khẩu cao còn nét thì em set theo m trên lens.

Em thì thích chụp lens MF (lụm gần 70 cái lens rồi), AF cho sony chưa có em nào.

Thanks.

Cám ơn các bác da tu van

Tải cái app playmemories về mới dùng đc nhé
    Em làm ở công trường không có wifi, pc nên toàn phải bắn từ máy ảnh vào đt rồi gửi zalo về cho sếp