Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15

Chủ đề: Đội tuyển U-23 Việt Nam đá chỉ muốn chửi thề. What the ...?

[QUOTE=Accord 2000 trong cái nhìn của em thì Thái vẫn số 1 ĐNA. Để coi giải cuối năm nay VN làm ăn ra sao. Vn có cái vết của quá khứ nên giờ muốn tin cũng khó, làm ăn ko bao giờ chuyên nghiệp, cái ghế VFF cũng chen chúc đánh chửi để vào ngồi thì chúng ta có quyền nghi ngờ tài quản lý của họ.[/QUOTE]

- cái ghế VFF là nó mua mà có chứ có dành giật gì đâu bác ơi ! toàn 1 lũ xôi thịt ... cái cánh nhà báo của VFF cũng toàn chuyên gia vẽ bùa = bán phím đó thui ... nó vẽ riết rồi làm cầu thủ và dân VN cứ tưởng mình là vô dịch ...cai chết của ta là ở chỗ dó !
    Được sửa bởi ngọc_hương lúc 10:27 AM ngày 03-09-2018

Ko biết sơ múi gì cái ghế ấy nhỉ? Chắc ăn tiền đầu tư từ mấy giải, chứ lương ở đó thì mấy đồng.
    Hôm trước hạng nhì cũng mừng công, giờ thua giải 3 cũng mừng công. Người mình thì thấy quen chứ chắc ông Park chửi thầm trong bụng: mịa, thắng thì ăn mừng là đúng, thua mà chúng cũng mừng thì tao pá tay.

Mình có đọc qua bài bình luận của các bạn trong giải Asiad vừa qua cám ơn Accord2000 đã kéo topic này lên. Mình không thể viết dài hơn để giải thích rõ ràng hơn mình nghĩ trong tuần mình rảnh mình bảo đảm sẽ quay lại topic giải thích cho bạn hiểu ở mức vĩ mô của vấn đề ca nước VN có gần cả 100 triệu dân mà không thể nào tạo ra đội bóng đá tốt hơn được, trong khi bạn nhìn xem thử như Hà Lan chẳng hạn nó rất nhỏ nhưng đội rất hay, hoặc xem Na Uy hay Hàn Quốc mỗi lần Olympic mùa đông là nó rất giỏi đào tạo ra bao nhiêu vdv giỏi.

Mình chỉ nói ngắn gọn, theo mình nghĩ các bạn chua ngoa đội tuyển u23 sau hai thất bại ở hai trận cuối là không đúng đâu. Đó lả khả năng tốt nhất họ có thể làm được muốn thắng thêm phải có trình độ thật sự và họ chưa thể có được. Bạn phải nên hiểu và nên đồng cảm chứ không nên lên online nói về họ như vậy.

Họ đứng số 4 lần này là đã rất may mắn, nếu như chỉ một chút không may gặp HQ ở trận 1/16 thì họ đã về nhà sớm hơn, và nếu có ai chưa suy nghĩ đúng, đừng bao giờ đem đội này ra so sánh với HQ trong giải Asiad, nó không muốn đá thêm nữa thôi nếu không nó còn ăn đậm hơn không dừng lại 3/0. Mình xem tất cả các trận của tuyển và mình rất vui vì họ đã nỗ lực đến số 4 như vậy.

Không phải là phải huy chương vàng thì bạn mới vui và đi đón họ hay tại sao thua lại ăn mừng trong khi không có huy chương vàng? Khi bạn vui bạn mừng là dựa vào mức bạn muốn, ví dụ tôi mục tiêu và khả năng chỉ đến số 4-5 thì tôi thắng đến đó là tôi mừng, cả thế giới có những đội họ không vô địch nhưng về dân họ vẫn đón chào nồng nhiệt.

Mình đã thấy online rất nhiều người muốn làm HLV online chỉ trích tất cả mọi điều sau thất bại kể cả chửi bới HLV trưởng. Nói bàn phím thì hay lắm, khi cầm quân đi thì sẽ hiểu. Đôi khi mọi người tự do ăn nói cho nên quên đi một điều là quyền quyết định chọn cái gì là thuộc về ai. Nếu như bạn nghĩ rằng bạn hay, bạn đứng ra làm HLV trưởng đi, đừng nên góp ý can thiệp vào quyết định của người khác. Bạn góp ý như vậy nếu như HLV họ tiếp thu vào họ sẽ rất rối vì có quá nhiều ý kiến cho họ. Nếu họ không tốt, bạn sa thải họ, bạn lên làm HLV trưởng đi theo như ý của bạn, rồi xem coi có đúng không.

Quan trọng nhất, thắng là tốt, đi sâu vào là tốt nhưng phải nhìn lại thực lực của đội tuyển VN so với đội mạnh châu Á đi, và đừng ảo tưởng sức mạnh sau khi đã vào được một trận chung kết đầu năm và nghĩ gặp đội mạnh là thắng luôn. Mình là dân việt, mình ai cũng mong sẽ thắng nhưng không có nghĩa là thua xong thì dùng bao nhiêu lời nói khó nghe để nói về nhau. Dù thua, bạn vẫn phải tự hào rằng bạn đã thắng một số và đã vào sâu được, đến đúng khả năng của bạn.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Văn hóa chưa tôn trọng thể thao từ học đường ở Việt Nam

1. Bạn đọc bài trên, hôm qua mình đã có hứa mình sẽ giải thích rõ vấn đề này. Trước đây mình không biết được và mình tin rằng nếu bạn nào chỉ ở VN không không hề có tiếp xúc hay nhiều kinh nghiệm sống ở xứ tư bản lớn, bạn sẽ không nghĩ ra được nguyên nhân này. Phải mất mình rất lâu mình mới nhận ra được sau khi mình nói chuyện nhiều với cha mẹ đang sống ở VN.

2. Các bạn ai cũng biết là quản lý nhà nước về thể thao ở VN yếu kém, chuyện này không ai lạ cả. Mình không cãi vấn đề này.

3. Mình đã nói với các bạn là tại sao VN là quốc gia rất đông dân, hơn 4-5 lần so với các quốc gia nhỏ bé như Na Uy, Hà Lan hay Úc nhưng những nước nhỏ kia nó đào tạo ra không biết bao nhiêu VDV nổi tiếng bạn phải biết là Olympic mùa đông Na Uy là nước trong top đầu, đội tuyển bóng đá Hà Lan là mạnh và nhiều vận động viên bơi của họ là nổi tiếng thế giới trong khi dân NY chỉ hơn 5 triệu rất ít.

4. Lý do là văn hóa của VN không tôn trọng thể thao cho con nít ngay từ khi chúng còn nhỏ. Quan niệm của cha mẹ VN là con bạn phải học chữ thật giỏi và bạn (đây là nói chung cho đa số không phải tất cả) khi làm cha mẹ bạn không cho con bạn chơi thể thao nghiêm túc bỏ qua phần học chữ. Ở VN, cha/mẹ cho rằng cho dù có nổi tiếng thể thao đi nữa cũng được giai đoạn thật ngắn sau đó không ai biết đến, cho nên giả sử (như) con bạn nó giỏi chơi môn thể thao từ 5-6 tuổi bạn không bao giờ cho nó đi theo nghiệp này. Bạn bắt buộc nó phải học chữ academic cho dù bản thân nó thật sự nó không thể nào học được.

5. Chính vì văn hóa ăn sâu này cho nên môi trường xung quanh không có để cho con nít nó rẻn luyện thể thao chuyên nghiệp từ nhỏ. Trường không có, nơi tập không có, môi trường cạnh tranh thi đấu ngay từ nhỏ không có, huấn luyện viên giỏi không có. Nếu không có cái này thì không thể nào tạo ra hàng loạt VDV nổi tiếng khi nó lên 18-20. Ở nước tư bản, đa số một đứa trẻ 10-11 tuổi nó có thể bơi không nghỉ 3km (nghĩa là bơi 60 vòng hồ bơi 50m dài). Chuyện này là rất bình thường, những đứa trẻ khác có bao nhiêu môi trường thể thao cho nó bóng rổ, bóng đá, tennis, bơi. Chỉ cần nó có năng khiếu từ 7-8 tuổi, cha mẹ sẽ có rất nhiều cơ hội đầu tư cho nó rèn luyện và đến khi nó 18-20, nó sẽ rất giỏi và nó sẽ thi vào đội tuyển Olympic quốc gia.

6. Sau khi nó qua thời, nó sẽ quay trở lại học và trở thành HLV và bản thân người đó sẽ có nghề nghiệp ổn định. Sau đó họ đào tạo lại thế hệ tiếp theo.

7. Khi mình sống ở đó, mình thấy con nít học chữ rất ít và thời gian rảnh cuối tuần bất cứ đứa nào cũng chơi thể thao. Nếu như may mắn nó có tiềm năng tử nhỏ, nó sẽ đi theo luôn cho đến lớn và cha mẹ (nói chung) sẵn sàng ủng hộ cho nó nếu thật sự nó có năng khiếu chỉ cần thầy tốt để rèn từ nhỏ. VN chưa được vậy, văn hóa vẫn còn thành kiến với con nít đam mê thể thao rất nhiều cho nên bạn đừng mong chờ nước cả 90 triệu dân có một đội bóng đá giỏi hơn có thể chơi sòng phẳng với Korea/Nhật.

8. Môi trường thể thao chuyên nghiệp VN chưa có trong khi giáo dục học chữ thì học quá nhiều giờ thì sẽ không bao giờ tạo ra một đội ngũ rộng lớn VDV thể thao giỏi được như các nước mình đã nêu. Nó đã là văn hóa ăn sâu trong đầu cha mẹ VN rồi, muốn bỏ rất khó khăn.

9. Nay mình chỉ nói qua một chút về đội tuyển. Mình nói lại cho rõ, mình không chỉ trích các bạn sau khi thua bạn bàn về chiến thuật thi đấu. Mình hiểu, mình không có cấm bạn nói. Mình chỉ nói rằng các bạn không nên tấn công vào chiến thuật chọn lựa của HLV sao thế này không thế kia. Ông hiện tại cũng là OK thôi không phải top one cho nên ông ta không phải là giỏi nhất, tiền trả không nhiều thì không thể có giỏi nhất, với tiền bạn bỏ ra ông ta là tốt nhất có thể. Ở ngoài nói vào lúc nào cũng dễ, khi nào thật sự cầm quân đi rồi sẽ hiểu. Chưa có HLV nội nào hiện tại mà có thể làm được thì bạn có lên HLV bạn cũng vậy thôi.

10. Chúng ta phải hiểu và thông cảm khi thua vì khả năng của đội hiện tại chỉ đến mức như vậy. Bạn hãy chờ đến tháng 11 đi đội tuyền đá ở giải đúng với sức lực của họ rồi nếu họ thua 2 trận như hiện tại bạn chửi không muộn đâu và đáng phải bị chửi vì thật sự chưa đúng đẳng cắp đã chứng minh ở Asiad.

11. Mình theo dõi hết cả Asiad và mình rất vui vì họ đã làm được điều họ đã làm. Trận 3/4 chưa bao giờ thấy họ tấn công đội kia chỉ thủ tìm ra ăn may và cuối cùng cũng may mắn mà thắng. Nó là điều rất đáng tự hào, mong là họ sẽ đá đúng như vậy ở tháng 11, mình rất mong chờ để xem. Và đừng nghĩ rằng VN ngang bằng các quốc gia lớn về bóng đá ở Châu Á, còn rất xa. Nó chưa lấy tuyển của nó đá với bạn nên bạn chưa thấy rõ ràng hơn thôi.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12