Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Hỏi về lấy nét trên Sony Nex 6 ?

Hỏi về lấy nét trên Sony Nex 6 ?

Chào các bác !

Tình hình là em mới chuyển từ canon sang dùng sony, cụ thể là Nex 6 + lens kit 16-50. Em chưa hiểu rõ cách lấy nét của con này lắm nên muốn hỏi:
    - Lens 16-50 không có vòng lấy nét thì lấy nét MF kiểu gì ? bình thường lens của canon tắt AF đi rồi xoay thôi.
    - Lấy nét trên máy canon thì em chọn điểm lấy nét rồi giữ 1/2 nút chụp hoặc nút lấy nét riêng tùy từng máy còn trên Nex 6 thì em thực sự không hiểu cho lắm.

Các bác nào đã từng dùng thì vào trả lời giúp em nha !! Em cảm ơn trước ạ

- bác vào focus chuyển thành mf là xong
    - lấy nét thì giữa nửa cò thui.. có gì khác đâu nhỉ
    Được sửa bởi son89hd lúc 11:08 AM ngày 22-01-2018
    gà tập chụp ảnh...

Lens kit 16-50 là vòng lấy nét điện tử, bác vào mục Focus chuyển sang chế độ MF là có thể dùng vòng lấy nét MF trên lens.
    Ngoài ra nếu bác để chế độ DMF thì vừa lấy nét tự động vừa lấy nét bằng tay lun, Giữ 1/2 nút chụp thì máy sẽ auto focus, nếu ko vừa ý thì, vẫn giữ 1/2 vặn vòng focus sẽ thành focus bằng tay.

Lấy nét điện tử nên như bác trên nói là đúng á. Em thì nếu hay lấy nét tay thì sử dụng DMF á. Vừa Auto vừa MF luôn cho tiện. Tuy nhiên em có 1 thắc mắc là VD em hay để lấy nét Center cho chủ thể vào giữa khung hình, sau đó em vẫn bấm nửa cò, di chuyển cho chủ thể thành 1/3 thì bị out nét do máy vân AF. làm sao để Fix cái này nếu vẫn để chế độ Center Focus ? Hay bắt buộc phải sử dụng Flexible Mode nhỉ ?
    Sony NEX 7 | SEL16f28 | SEL50f18 | SIGMA 30/1.4
    Canon 6D | 1635f2.8 | 85f1.8 | 100f2.8 Macro

Quote Được gửi bởi dai_viet199 View Post
    Lấy nét điện tử nên như bác trên nói là đúng á. Em thì nếu hay lấy nét tay thì sử dụng DMF á. Vừa Auto vừa MF luôn cho tiện. Tuy nhiên em có 1 thắc mắc là VD em hay để lấy nét Center cho chủ thể vào giữa khung hình, sau đó em vẫn bấm nửa cò, di chuyển cho chủ thể thành 1/3 thì bị out nét do máy vân AF. làm sao để Fix cái này nếu vẫn để chế độ Center Focus ? Hay bắt buộc phải sử dụng Flexible Mode nhỉ ?
    vậy bạn dùng DMF, khi focus xong dịch máy đi nó vẫn giữa nguyên mà

Quote Được gửi bởi nguoitiensu View Post
    vậy bạn dùng DMF, khi focus xong dịch máy đi nó vẫn giữa nguyên mà
    Em thì em thường xài AF hơn là DMF, để lần sau em để DMF luôn vậy. Dạo này lười nên toàn để lấy nét giữa thôi, nhưng về kiếm trả ảnh mới thấy là chủ thể toàn bị nhòe do trong lúc di chuyển thì máy lại lấy nét chỗ khác rồi. Thx bác nha.
    Sony NEX 7 | SEL16f28 | SEL50f18 | SIGMA 30/1.4
    Canon 6D | 1635f2.8 | 85f1.8 | 100f2.8 Macro

Cảm ơn các bác nhé ạ !