Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31

Chủ đề: Mới biết chụp ảnh action, mong các huynh chỉ giáo cho tiến bộ

Mới biết chụp ảnh action, mong các huynh chỉ giáo cho tiến bộ

Hi, các bạn

1. Mình chỉ kịp post vài tấm cho các bạn xem. Xin vui lòng hãy vào trong thư viện ảnh xem lời bình mình ghi thêm trong mỗi tấm hình để bạn hiểu rõ thêm về tấm hình, giúp mình không phải viết lại ở trong topic.

2. Tấm hình post-action emotion của Serena Williams là rất khó khăn và phải có nhiều may mắn (trong nhiều năm liền cố gắng) mới có thể chụp được một tấm như dưới. Ví dụ như bạn không ở trước mặt Serena thì bạn không thể nào có cơ hội chụp được ảnh này cả mà phải trước mặt thì mới OK. Phản ứng của Serena là tự phát vào những lúc giành điểm quan trọng cho nên không tay vợt nào lúc đó chờ thấy bạn mang camera trước mặt rồi mới thể hiện cho bạn chụp. Bạn chỉ có một cơ hội duy nhất trong cả trận để chụp thôi. Cơ hội qua đi không bao giờ quay trở lại cho bạn chụp lại.

3. Tiêu đề bài viết là mình chọc các bạn nào nhìn từ bên ngoài thôi, mình chỉ có ý chọc cho vui chứ không có ý gì khác.

4. Bạn xem hình ở bài tiếp theo chỉ post hình, khi nào mình rảnh trong tuần mình sẽ quay lại nói nhiều hơn.

5. Bạn lưu ý là mình đã dùng size hình lớn cho bạn xem cho thật rõ, hình này mình chụp và mình không bao giờ dùng chữ ký trong hình để chứng minh đây là ảnh của mình chụp vì thiết nghĩ trong forum này ai cũng biết mình không cần phải chứng minh gì cả thêm. Bạn nào mới vào forum nghi ngờ ảnh này mình đạo của người khác thì post lên đây cho mình biết.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Ah, để cho tiện mình ghi thêm, trong tấm hình mặt Nadal ở trên, những điểm trắng ở ngay phía sau mặt của Nadal không phải là sensor máy bị hỏng ảnh bị vỡ hạt mà là mô hôi văng ra gặp phải ánh sáng mặt trời phản chiếu long lanh. Tấm hình đó không phải là hình crop mà để chụp được nó từ vị trí xa tay vợt là phải dùng lens dài 600mm thì mới có thể chụp sát được như vậy. Nếu bạn không dùng lens dài khi bạn ở xa tay vợt mà chỉ chụp khuôn mặt thì ảnh của bạn crop quá nó sẽ bị vỡ hạt ra. Bạn nào không tin mình nói cứ đi ra ngoài đứng ở ngoài sân thi đấu tennis chụp sát vào thử mặt của bạn của bạn đang giao bóng rồi bạn sẽ hiểu.

Với những bạn nào mới vào forum chưa biết, ảnh tennis mình chụp chỉ post trong thư viện ảnh của VNPHOTO không post ở bất cứ website nào khác nữa kể cả flickr. Bạn muốn xem chỉ xem ở thư viện VNPHOTO.

Dạ đẹp quá bác ạ! Em hy vọng sẽ có ngày được chụp như vậy!

Mình xin LH vào chỉ giáo cho newbie mới biết chụp mà LH lại vào mơ ước chụp được như vậy là thế lào? LH khi nào rảnh có dịp sang đây hay khi nào mình về VN có dịp gặp thì LH hỏi, vào bất cứ lúc nào mình cũng sẵn sàng giúp đỡ cả mình không chỉ về kỹ thuật mà mình chỉ LH về khái niệm và cách nhìn vấn đề từ mức độ vĩ mô để LH có thể chụp tốt ở bất cứ lĩnh vực nào của ảnh thể thao. Chỉ cần thêm kinh nghiệm là sẽ tốt thôi, tháng 7 post hình hay link ảnh Seagames cho mình xem sao. Mình tin là LH sẽ làm được.

Mình rất muốn mở rộng lĩnh vực ảnh thể thao ra nhất là bơi lội nhưng mà nếu không phải là phóng viên (bán/chuyên nghiệp) thì ở bên mình rất khó khăn để xin giấy phép vào chụp các giải thi đấu lớn của thế giới. Mấy cái này không bao giờ tạo ra cho mình đồng bạc nào cả toàn là tiêu thêm tiền mua thiết bị cho nên không bao giờ mình đưa nó lên hàng đầu mục tiêu mình muốn làm, khi nào có dịp thì làm thôi.

Ảnh ở bên dưới mình gửi vừa màu vừa trắng đen bức Serena, ai thích màu nào thì xem nào đó. Ở bức Nadal, trong thư viện ảnh mình đã giải thích rõ đằng sau bức ảnh bạn nào muốn vào thư viện xem chú thích. Đó là chủ ý canh và chụp từ rất lâu không phải may mắn tự nhiên chụp ra giọt mồ hôi. Bạn hãy để ý giọt mồ hôi rơi xuống từ mũi Nadal, đó là action shot, và phải dùng lens thật dài để chụp để tránh crop hình bất hết chi tiết của ảnh, nghĩa là cho dù bạn có khái niệm bạn phải có đủ dụng cụ mới chụp ra được một tấm.

Mình gửi thêm hình vào thư viện, sẽ sớm gửi hình vào ảnh bộ và gửi link cho bạn xem để bạn thấy hình to hơn khi xem và xem nhiều hơn tránh mình phải post liên tục vào thư viện.

Bên dưới, nếu ai không biết tennis là hay tay vợt nam nữ số một của thế giới hiện tại năm 2017 Andy Murray và Angelique Kerber. Bức Nadal gọi là poster shot nghĩa là chụp hình này để in ra khổ thật lớn treo ở trước sân vận động chính quảng cáo cho tay vợt.

đẹp quá bác ơi, mới chụp mà vậy là quá tốt luôn

Mới đâu mà mới, sư phụ đó, đọc kĩ lại bài trang 1 đi bạn. :D

Nhìn trái banh ở pic 1 ngộ ghê, tới hôm nay em mới biết lúc tiếp xúc với mặt vợt trái banh nó kinh dị vậy )
    The camera is an instrument that teaches people how to see without a camera
    [DOROTHEA LANGE]

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng