Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Em xin hỏi về lốp xe.

Em xin hỏi về lốp xe.

Như em đi Giant 3300, lốp xe ghi là 700x28c, em tìm mua lốp không ruột nhưng không có mà lại có loại 700x23c. Nó khác gì so với 700x28c ạ, xin mọi người hướng dẫn giúp em là có thay được không nếu thay vào thì có gì thay đổi chiếc xe em không ? xin cảm ơn.

Quote Được gửi bởi taifoto View Post
    Như em đi Giant 3300, lốp xe ghi là 700x28c, em tìm mua lốp không ruột nhưng không có mà lại có loại 700x23c. Nó khác gì so với 700x28c ạ, xin mọi người hướng dẫn giúp em là có thay được không nếu thay vào thì có gì thay đổi chiếc xe em không ? xin cảm ơn.
    1. Giant 3300 thiết kế nhiềng xe xài vỏ và ruột, không xài loại tubeless (vỏ không ruột) được.
    2. Vỏ 700x23c có hông nhỏ hơn 700x28c đúng bằng 28-23 = 5mm, vò 20 hay 23 thường dùng cho xe road, fixie vì hông nhỏ, nhẹ đạp và thường là vỏ có rất ít gai hoạc trọc.
    Găn vỏ 700x23c vào xethie61t1 kế chó 700x28c thì OK, chỉ độ bán đường ít hơn như đã phân tích trên
    Chúc Bình An
    FaceBook

Như phần 1 anh nói vậy em mua về gắn không được, nếu muốn gắn được phải thay nhiềng đúng không anh ?

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    1. Giant 3300 thiết kế nhiềng xe xài vỏ và ruột, không xài loại tubeless (vỏ không ruột) được.
    2. Vỏ 700x23c có hông nhỏ hơn 700x28c đúng bằng 28-23 = 5mm, vò 20 hay 23 thường dùng cho xe road, fixie vì hông nhỏ, nhẹ đạp và thường là vỏ có rất ít gai hoạc trọc.
    Găn vỏ 700x23c vào xethie61t1 kế chó 700x28c thì OK, chỉ độ bán đường ít hơn như đã phân tích trên

Như phần 1 anh nói vậy em mua về gắn không được, nếu muốn gắn được phải thay nhiềng đúng không anh ?
    Vỏ tubeless đúng nghĩa là vỏ không ruột và niềng phải kín hơi hoàn toàn em à.
    Xe đạp còn có loại vỏ Boyaux tiếng Pháp hay phiên âm là vỏ bờ-giô (Tubular - tiếng Anh) là loại vỏ liền ruột - anh sợ em nhầm.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Anh ơi đúng là em dùng từ nhầm, vỏ em nói là loại đặc ruột không bơm hơi không có van. Em xem youtube thấy dân mạng quay đoạn gắn vào fix gear nhưng em thấy chua lắm rất dễ dập niềng. Như vậy là xe em gắn được nhưng bánh sẻ nhỏ hơn và ít bám đường hơn đúng ko ?

Anh ơi đúng là em dùng từ nhầm, vỏ em nói là loại đặc ruột không bơm hơi không có van. Em xem youtube thấy dân mạng quay đoạn gắn vào fix gear nhưng em thấy chua lắm rất dễ dập niềng. Như vậy là xe em gắn được nhưng bánh sẻ nhỏ hơn và ít bám đường hơn đúng ko ?
    Không sợ dập niềng, trừ trường hợp va chạm quá mạnh.
    Xài vỏ hông nhỏ để ít ma sát => tốc độ.
    Thuở ban đầu bánh xe được bọc cao su không có ruột bơm hơi, và do không ruột nên rất "nặng đạp". Tình cờ có người phát hiện ra ruột bơm hơi sẽ "nhẹ đạp" hơn hẳn và vỏ ruột phát triển đến ngày nay.
    Để chống hiện tượng "xẹp" khi bánh cán đinh, các loại bỏ tubeless ra đời.
    Vỏ đặc ruột không thể "nhẹ đạp" như vỏ có ruột bơm hơi.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em hiểu rồi vì vỏ đặc nó nặng nên đạp nặng hơn. Em muốn hỏi thêm những cung đường xấu mà anh đã đi qua thì tỉ lệ ăn đinh phải vá là nhiều không ? hiếm khi bị hay là thỉnh thoảng là bị.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Không sợ dập niềng, trừ trường hợp va chạm quá mạnh.
    Xài vỏ hông nhỏ để ít ma sát => tốc độ.
    Thuở ban đầu bánh xe được bọc cao su không có ruột bơm hơi, và do không ruột nên rất "nặng đạp". Tình cờ có người phát hiện ra ruột bơm hơi sẽ "nhẹ đạp" hơn hẳn và vỏ ruột phát triển đến ngày nay.
    Để chống hiện tượng "xẹp" khi bánh cán đinh, các loại bỏ tubeless ra đời.
    Vỏ đặc ruột không thể "nhẹ đạp" như vỏ có ruột bơm hơi.

Em hiểu rồi vì vỏ đặc nó nặng nên đạp nặng hơn. Em muốn hỏi thêm những cung đường xấu mà anh đã đi qua thì tỉ lệ ăn đinh phải vá là nhiều không ? hiếm khi bị hay là thỉnh thoảng là bị.
    Tùy cung đường và tùy ruột nữa em ơi,
    Với anh khoảng 1000km/1 lần lủng ruột.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Vỏ ngon ( mắc tiền) tỷ lệ cán đinh là rất thấp.
    em chạy 2 năm ( tạm tính nhẹ nhẹ 10.000km) chưa bị lủng lần nào.
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Vỏ của em chỉ là hàng Kenda theo xe thôi à, em nghỉ mức trung bình. Anh có thể cho em biết thương hiệu nào sài tốt giá vừa tầm không xa xỉ không ạ ?