Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Nên chọn Body nào A7II vs A7RII

Nên chọn Body nào A7II vs A7RII

Em cũng đam mê nhiếp ảnh lâu, nhưng dạo gần đây mới muốn tậu cho mình một combo phù hợp. Nhu cầu của em đa phần là chụp landscape, lifestreet, và một ít chân dung thôi, thêm nữa là em khá thích quay phim (bởi mới thấy RII có quay 4K mới mê ạ) mà chụp vì thích chứ không phải đi làm gì. Trước em có xài thử Canon 60D nhưng thấy cắm thêm lens thì cũng hơi cồng kềnh :D. Thế là muốn chuyển qua Mirrorless của Sony cho gọn. Giờ thì đắn đo 7II hoặc là 7RII, do thấy mới ra 7RIII nên không biết qua năm 7RII có rớt giá nhiều không nữa. Về budget thì e có tầm 50tr hơn, và đang có một lens Zeiss 50 F1.4 C/Y rồi, thế theo các bác nên chọn body nào đây
    Được sửa bởi thanhdanh1996 lúc 11:11 AM ngày 28-12-2017

Nếu có điều kiện thì cứ A7Rii mà lấy thôi bạn. Tuy nhiên phải xem xét hệ Lenses của nó nữa, xài Sony thì nên dùng len Sony để có kết quả tốt nhất.

Chào bác thanhdanh1996, em thì đang xài a7 đời đầu thôi nên xin góp ý như thế này:

- a7rii thì hơn hẳn a7ii hầu hết mọi mặt, vd, tốc độ lấy nét, lấy nét mắt, nhiều điểm lấy nét hơn, màn trập tĩnh, sensor MP khủng, 4K..vv. Nhưng cái vì cái MP cao (a7ii 24mp vs 42mp) nên khi hậu kỳ thì bác cũng phải có desktop mạnh mới dùng nổi, không thì máy chậm lắm. Cả hình lẫn 4K video.

- Em nghĩ a7Rii sẽ khg rớt giá nhiều cho sang năm, nhưng, dự đoán sang năm sẽ có ít nhất 1 trong các máy sau được công bố: a9R, a7Siii, a7iii. Nếu a7iii ra thì hầu như chắc chắn sẽ có 4K và các tính năng từ người anh a9 & a7Riii. Bên cạnh đó a7ii cũng sẽ giảm giá thêm.

- Hoặc khg thì bác có thể xem thử a6500.
    hm...

Quote Được gửi bởi mucelago View Post
    Nếu có điều kiện thì cứ A7Rii mà lấy thôi bạn. Tuy nhiên phải xem xét hệ Lenses của nó nữa, xài Sony thì nên dùng len Sony để có kết quả tốt nhất.
    Len thì mình đang tính lấy 1 em Zeiss 16-35 F4 rồi do mình chụp phong cảnh nên cũng không cần khẩu lớn lắm :D mà khẩu lớn hơn giá không kham nổi :v. Còn với tiêu cự 50 trở lên chắc mình chơi các ống gắn ngàm khác cho rẻ + nhiều lựa chọn (hiện tại mình có được ống Zeiss 50 F1.4 C/Y rồi giá cũng thơm).

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Chào bác thanhdanh1996, em thì đang xài a7 đời đầu thôi nên xin góp ý như thế này:

- a7rii thì hơn hẳn a7ii hầu hết mọi mặt, vd, tốc độ lấy nét, lấy nét mắt, nhiều điểm lấy nét hơn, màn trập tĩnh, sensor MP khủng, 4K..vv. Nhưng cái vì cái MP cao (a7ii 24mp vs 42mp) nên khi hậu kỳ thì bác cũng phải có desktop mạnh mới dùng nổi, không thì máy chậm lắm. Cả hình lẫn 4K video.

- Em nghĩ a7Rii sẽ khg rớt giá nhiều cho sang năm, nhưng, dự đoán sang năm sẽ có ít nhất 1 trong các máy sau được công bố: a9R, a7Siii, a7iii. Nếu a7iii ra thì hầu như chắc chắn sẽ có 4K và các tính năng từ người anh a9 & a7Riii. Bên cạnh đó a7ii cũng sẽ giảm giá thêm.

- Hoặc khg thì bác có thể xem thử a6500.
    Cảm ơn bác tư vấn nhiều, à mình thích chơi FF nên không nghĩ đến các dòng 6000. Bởi mình cũng hơi đắn đo cái vụ MP khá cao nên chưa biết sao, thế con A7R thì sao bác nhỉ?

bác mua A7ii rồi sẽ nghĩ đến A7rii cho mà coi lolz....

Kinh nghiêm em mua camera... thà mua top còn hơn mua giữa giữa... thế nào cũng tòm tèm con top...lai tốn tiến bán con cũ để lên đời con top nhất

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    bác mua A7ii rồi sẽ nghĩ đến A7rii cho mà coi lolz....

Kinh nghiêm em mua camera... thà mua top còn hơn mua giữa giữa... thế nào cũng tòm tèm con top...lai tốn tiến bán con cũ để lên đời con top nhất
    Tại thấy 2 con chện nhau cũng nhiều quá :D nếu mua con 7II thì quất thêm được cái lens Zeiss 16-35 f4 rồi, nhưng bác nói cũng đúng :v khó quyết định quá...

Em đọc thấy mấy tin trên mạng bảo là có thể qua năm ra mắt A7III, cũng đáng chờ với thông số sau:
    Cảm biến 24MP giống A9
    Cùng body với A9 (Vậy nghĩa là cùng pin dung lượng lớn hơn luôn)
    Tốc độ chụp 6fps (vẫn là màn chập cơ)
    ISO tăng lên 51200 (và mở rộng tới ISO 204800)
    693 điểm lấy nét AF (nghĩa là giống a9!!),
    Có thể quay phim 4K 30fps
    Dùng joystick
    Có màn hình cảm ứng.

A7III khá ngon rồi, có knang thì nên mua e này, mấy nữa về VN giá tầm 40. Bác có tiêu tự 50 rồi thì sắm thêm e 16-35 tầm 17 là đẹp

Em thì đang xài a7ii chỉ chụp chân dung gia đình và linh tinh
    Nay đang muốn nâng cấp lên một trong 2 con. A7iii và A7rii em đang thân vân không biết chọn con nào vậy nhờ các bác tư vấn ạ.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng