Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: 25 triệu nên mua canon hay nikon???

Exclamation 25 triệu nên mua canon hay nikon???

Chào anh em, mình đang có tầm khoảng 25 triệu. Đag muốn đầu tư 1 em máy để thỏa mãn đam mê và bước vào con đường dịch vụ khi đã cứng tay.

Mình có biết những kiến thức cơ bản về nhiếp ảnh nhưng còn rất đơn sơ. Chỉ đủ để chụp choẹt 1 cách bán nghiệp dư thôi. Vì thế nên rất phân vân không biết chọn máy như thế nào? Nikon hay Canon chụp dịch vụ tốt hơn?? Trong tầm giá đấy sự lựa chọn nào là tối ưu?? Em chỉ mua máy mới chính hãng, vì em thật không đủ kinh nghiệm để mua xách tay hay hàng cũ.
    KÍNH MONG ANH EM GẦN XA GIÚP ĐỠ.

Ps: Ah nếu có thể anh em có thể tư vấn giúp em luôn 1 khóa học cơ bản + nâng cao về nhiếp ảnh ở Hà Nội. Chỗ nào tốt mà uy tín chút ạ.

EM VẠN LẦN CẢM ƠN CÁC BÁC.

Hi. K gây war. Thắc mắc chân thành mà k ai giúp em sao???

Chào bạn.

Về body thì mình mạn phép tư vấn bạn chọn 6D second hand, tìm con nào dưới 10k shot là ok, giá khoảng 18-19tr gì đó tùy người bán. 6D thì giá/hiệu năng rất tốt, dòng fullframe rất tốt trong tầm giá.

Về lens thì nếu bạn cần 1 lens đa dụng, chụp du lịch, gia đình, chụp nhóm, phong cảnh,... thì có thể chọn 24-105 F4L IS 2nd. Giá hiện tại cũng khá rẻ, mình nhớ khoảng 7tr5 - 9tr tùy tình trạng.

Nếu bạn thích chụp chân dung, thì có thể ưu tiên mua 1 lens fix dòng rẻ rẻ như canon 85mm 1.8, chụp chân dung xóa phông cũng ngon. Hoặc rẻ hơn thì mua 50mm 1.8 STM (50 tiêu cự ngắn hơn 85).

Bạn sẽ cần thêm ít tiền để mua vài phụ kiện: thẻ nhớ, túi/balo đựng máy, đèn flash...

Xin lỗi bạn, mình đọc không kỹ dòng cuối.

Bạn cần mua máy mới chính hãng thì bộ 6d ở trên sẽ không đủ trong tầm 25tr. Bạn phải chọn dòng rẻ hơn, ví dụ canon 70d (hoặc 80d) + lens kit 18-55mm + lens fix 50mm 1.8 STM. Nhưng chọn bộ này thì khả năng bạn phải nâng cấp mua bán, đổi lens đổi máy trong tương lai sẽ cao hơn bộ 6d 2nd ở trên...

Nếu xác định chụp dịch vụ sau này thì đầu tư 6D luôn như bác VienNT tư vấn. Về máy xách tay, có thể chọn trung tâm uy tín được giới thiệu trên vnphoto này, nơi nào cho đổi trả nếu lỗi kỹ thuật...

chụp dịch vụ mà nghiệp dư ko hậu kỳ kỹ thì nên chọn Canon: tone màu với da người VN dễ nhìn, ảnh JPEG trả dễ mà không đòi hỏi quá nhiều về set up máy kỹ như Nikon, P/P lens L cũng tốt, màn hình ảo, nên khách muốn kiểm tra ảnh cũng sướng mắt hơn, quay phim cũng hỗ trợ tốt hơn Nikon và quan trọng là giữ giá kinh khủng, đối với người chơi bình thường thì có thể không quan trọng nhưng mà với người hay mua bán hay các bạn dịch vụ cần thay đổi thì đỡ lỗ, nhưng chỉ là ở thị trường VN thôi. Đổi lại Nikon có hệ lens tầm trung khá tốt: hệ lens G mới như 85mm f1.8G rất ngon, hệ lens D giá rẻ hơn nhưng chất lượng outstanding, DR cao nên các bạn sửa ảnh nhiều thích để về cứu sáng giết tối, hệ thông điều khiển hơi rắc rối 1 chút nhưng đã quen thì xài tiện cực kỳ và rất trực quan, đang là phong trào chạy từ Canon sang Nikon trong mấy tháng gần đây nhưng cũng không có ít tay ngang hay cao nhân lặng lẽ bán Nikon quay về Canon. Nói chung thích hãng nào thì xài hãng nấy mỗi hãng có 1 cái hay đừng có nghe thông tin 1 chiều mà hãy tự tìm hiểu thêm. Nhưng về bắt đầu chụp dịch vụ thì nên chọn Canon.

- Về máy móc thì 25 triệu thì có lẽ nên chọn 2nd, không thấy bác nói gì về thể loại nên chắc mặc định là chân dung đi:
    + Canon 6D 2nd (19m) + 85mm f1.8 (5.5m): 500k để mua thẻ nhớ, rồi hộp chống ẩm cho mùa xuân sắp tới: bô này thì chuyên trị chân dung chứ sự kiện hay cảnh thì khó. Nên nhờ người biết về máy đi check. Còn mua mới thì chắc chắn không đủ tiền.
    - Còn nếu có đủ tài chính mua mới thì có thể ra Vũ Nhật, tokyo Camera mua, tokyo camera cũng có hàng cũ khá ổn, tuyệt đối mua cũ tránh thương gia Phương GL: tuy trc đây tiếng tăm tốt nhưng hàng cũ giá cao, nhập hàng cũng từ bên tokyo camera, mà lỡ hỏng thì xử lý rất củ chuối khi đưa cho 1 ông chuyên sửa máy phim sửa cái lens L của mình hết 3 ngày không xong xong còn nt từ mặt khách hàng khi khách mang ra chỗ khác sửa 5 phút xong
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình. Em thì đag phân vân mua nikon d7200+ kit rồi đầu tư thêm lens. Nhưng nghe nhiều ae khuyên mua full frame quá. Em cũng hoảng. Chả có kinh nghiệm nên k rõ ff hơn crop hơn như thế nào, trên mạng toàn lý thuyết cũng rất mơ hồ và mông lung. Em thấy nhiều ae khuyên mua 6d nhưng em k rõ mạnh yếu 6d nó như thế nào. So với d7200 nó hơn kém ntn ạ ( như khả năng lấy nét, thiếu sáng, ...).
    Còn nữa, em k có chút kinh nghiệm nào xài máy, nên k rõ máy cũ nó ntn. Chứ em thấy đồ công nghệ ( như điện thoại, laptop,...) mua cũ nó nhiều tai nạn và rủi ro lắm. Như kiểu nta xài có vấn đề nta với bán lại vậy, lên đời thì máy cũng tã tời rồi. Mua dc máy cũ ngon cũng là cả vấn đề. Đó là suy nghĩ của em về máy cũ, k biết có đúng k.
    Lần nữa cảm ơn các bác ạ.

Quote Được gửi bởi Huylq102 View Post
    Em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình. Em thì đag phân vân mua nikon d7200+ kit rồi đầu tư thêm lens. Nhưng nghe nhiều ae khuyên mua full frame quá. Em cũng hoảng. Chả có kinh nghiệm nên k rõ ff hơn crop hơn như thế nào, trên mạng toàn lý thuyết cũng rất mơ hồ và mông lung. Em thấy nhiều ae khuyên mua 6d nhưng em k rõ mạnh yếu 6d nó như thế nào. So với d7200 nó hơn kém ntn ạ ( như khả năng lấy nét, thiếu sáng, ...).
    Còn nữa, em k có chút kinh nghiệm nào xài máy, nên k rõ máy cũ nó ntn. Chứ em thấy đồ công nghệ ( như điện thoại, laptop,...) mua cũ nó nhiều tai nạn và rủi ro lắm. Như kiểu nta xài có vấn đề nta với bán lại vậy, lên đời thì máy cũng tã tời rồi. Mua dc máy cũ ngon cũng là cả vấn đề. Đó là suy nghĩ của em về máy cũ, k biết có đúng k.
    FF cái sensor để ghi ảnh nó lớn gấp 2,5 lần cái máy crop nên đương nhiên ảnh nó hơn đủ kiểu rồi,
    thêm đại nó vài triệu nữa làm nghề cho nó ngon.

Mình vote cho canon

Quote Được gửi bởi Huylq102 View Post
    máy cũ luôn có rủi ro, nahast là máy ảnh. Công nghệ tút tát mông má của đường Huỳnh Thúc Kháng ở trong HCM đã lên tới mức đỉnh cao mà bản thân đã từng cầm vào 1 chiếc 5DIII mới cóng sần cứng ngắc hơn cả hàng chính hãng nhưng lại mà 1 chiếc máy tút tát như mới. Chuyện chất lượng tình trạng máy còn tùy, tùy ở đây là tâm của ông bán, như mình bán đi lên đời thì máy luôn giữ ko có một vết xứoc xát, tuy shot cao tầm 20-30k nhưng mà đảm bảo ngoại hình ko khác gì hàng mới 4-5k shot, nên thành ra ông shop nào vớ đc body của mình đem đi reset shot bán giá cao thì siêu lời. Cũng có ông mồ hôi dầu, tay nóng cầm Nikon 5 ngày bong cao su canon vài tuần cao su rơi hết, chữ mờ sạch bách sau vài buổi chụp. Nói chung là tùy người dùng bác à, nếu chấp nhận rẻ thì sẽ phải cẩn thận hơn. Mà kể cả mua mới cũng cẩn thận. Thời buổi 1m2 thì có 7 thằng lừa đảo, kể cả những người magn danh uy tín từ ngành ảnh đã lâu nhưng cũng vì vài đồng tiền mà mờ mắt.

Còn chuyện crop fullframe thì FF cho chất lượng ảnh tốt hơn crop, tiêu cự dúng chuẩn của lens ko bị crop lại. Và nói chung là nói đi nói lại thì mọi con đg đều dẫn tới FF, làm dịch vụ thì càng cần FF trừ bác chuyên đi săn chim cò, bóng đá kiếm tiền thì Crop còn xài được. Và Nikon D7200 thì ko thể so sánh vơi Canon6D đc vì thứ nhất là khác phân khúc rồi, có so thì đi so vơi D600/D610 ấy
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    máy cũ luôn có rủi ro, nahast là máy ảnh. Công nghệ tút tát mông má của đường Huỳnh Thúc Kháng ở trong HCM đã lên tới mức đỉnh cao mà bản thân đã từng cầm vào 1 chiếc 5DIII mới cóng sần cứng ngắc hơn cả hàng chính hãng nhưng lại mà 1 chiếc máy tút tát như mới. Chuyện chất lượng tình trạng máy còn tùy, tùy ở đây là tâm của ông bán, như mình bán đi lên đời thì máy luôn giữ ko có một vết xứoc xát, tuy shot cao tầm 20-30k nhưng mà đảm bảo ngoại hình ko khác gì hàng mới 4-5k shot, nên thành ra ông shop nào vớ đc body của mình đem đi reset shot bán giá cao thì siêu lời. Cũng có ông mồ hôi dầu, tay nóng cầm Nikon 5 ngày bong cao su canon vài tuần cao su rơi hết, chữ mờ sạch bách sau vài buổi chụp. Nói chung là tùy người dùng bác à, nếu chấp nhận rẻ thì sẽ phải cẩn thận hơn. Mà kể cả mua mới cũng cẩn thận. Thời buổi 1m2 thì có 7 thằng lừa đảo, kể cả những người magn danh uy tín từ ngành ảnh đã lâu nhưng cũng vì vài đồng tiền mà mờ mắt.

Còn chuyện crop fullframe thì FF cho chất lượng ảnh tốt hơn crop, tiêu cự dúng chuẩn của lens ko bị crop lại. Và nói chung là nói đi nói lại thì mọi con đg đều dẫn tới FF, làm dịch vụ thì càng cần FF trừ bác chuyên đi săn chim cò, bóng đá kiếm tiền thì Crop còn xài được. Và Nikon D7200 thì ko thể so sánh vơi Canon6D đc vì thứ nhất là khác phân khúc rồi, có so thì đi so vơi D600/D610 ấy
    Tks bác nhiều. Qua những gì bác chia sẻ và tìm hiểu, em cũng ưng 6d rồi. Còn 1 điểm em lo lắng là 6d nó chỉ có 1 điểm cross type. Sợ k bắt được khoảnh khắc với lấy bố cục ảnh nó khó hơn. K rõ nikon d610 nó có ok hơn k. Với cả 6D ra mắt lâu quá rồi. Giờ mua mới cũng lo bác nhỉ. Em thì k tính mua cũ rồi, sợ lắm
    Còn cái này nữa, lens FF nó chát quá. mua lens cũ rủi ro có nhiều như body k bác??
    Tks bác nhiều vì đã chia sẻ kinh nghiệm với em

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng