Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Tư vấn từ Canon qua Fujifilm

Lightbulb Tư vấn từ Canon qua Fujifilm

Chào các bác, em cứ lăn tăn mãi, nhờ các bác tư vấn dùm em:

Số là em chơi DSLR được 4 năm rồi, em từng chơi qua 600D/60D/D7100 cùng một số dòng lens trung cấp, giờ em đang sử dụng Canon 6D + 24-70 F4L + Flash.

Nhận thấy nhu cầu hiện tại em ít đi chụp do không có nhiều thời gian, đầu tư Fullframe tốn kém, to nặng mà chỉ để đó mỗi khi du lịch (ít) hay chụp chân dung cho bạn gái (ít), lý do lên Fullframe là vì lúc đó máu em lên tới não, giờ em thấy phí quá nên có dự định chuyển về Mirrorless của Fujifilm.

Em cũng có để ý qua Sony nhưng do thích thiết kế hoài cổ và màu sắc của Fuji hơn nên có nghiêng về X-T10 + XF 16-50 (Kit), X-T20 em cũng thích nhưng giá cao hơn vài triệu trong khi em đang tinh giản lại bộ gear cho đỡ phí, em không thích các dòng X-A, X-E vì dáng dấp và thiếu kính ngắm điện tử ở giữa như dòng X-T.

Mục đích chuyển đổi của em là:
    - Nhẹ nhàng, dễ bỏ túi đem theo --> dễ sáng tác, dễ có nhiều ảnh hơn.
    - Giảm chi phí đầu tư (gần 50%) --> mang vác chụp linh tinh ko thấy xót, cất tủ lâu cũng ko thấy phí.
    - Nghe đồn JPEG của Fuji ra màu đẹp, hệ thống lens phổ thông chất lượng.

Tiêu chí của em là ảnh nét đều, màu đẹp, không cần xóa phông mù mịt.
    Nhờ các bác tư vấn giúp em gear X-T10 + Kit 16-50 có đủ sức gánh trách nhiệm này không ạ ? Sau này (1-2 năm gì đó) có điều kiện em đầu tư thêm 1 fix để chuyên chân dung hơn, dự kiến có thể là 35mm f/1.4R vì em thích tiêu cự này trên crop.

Cũng xin nói thêm là hiện tại em rất hài lòng về màu sắc và độ nét từ tâm ra rìa của 6D+24-70 F4L. Nếu mọi thứ không ổn em sẽ tiếp tục xài gear cũ (tương lai là fix Canon như 40mm f/2.8 + 85mm f/1.8 để hoàn thiện bộ gear), chấp nhận đau thương mất mát ;( .

Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn dùm em với
    Cảm ơn các bác.
    Sony A7iii | Sigma 28-70

không biết bác muốn đầu tư tầm bao nhiêu, cũ hay mới. nếu mới tầm 20 củ đổ lại thì x-t10 + 18-55, trên 20 củ thì x-t20 + 18-55. kit 16-50 thì chụp cũng tạm thôi ạ

Quote Được gửi bởi buithanhthuan View Post
    không biết bác muốn đầu tư tầm bao nhiêu, cũ hay mới. nếu mới tầm 20 củ đổ lại thì x-t10 + 18-55, trên 20 củ thì x-t20 + 18-55. kit 16-50 thì chụp cũng tạm thôi ạ
    Em dự định khoảng 15-20tr thôi bác ơi, và mua hàng mới để xài lâu dài ạ, không biết là kit 16-50 và 18-55 chất lượng có khác nhau rõ rệt về build, độ nét, độ trong hay không, vì chưa xài qua Fuji bao giờ mà nhìn hình trong box em thấy cảm quan mỗi bác chụp mỗi khác. Combo cụ thể em hướng tới có lẽ là X-T10 + 18-55 f2.8-4. Mong các bác tư vấn thêm giúp em.
    Sony A7iii | Sigma 28-70

Em thấy B&H đang sale X-T1 + kit 18-55mm giá trên 20trieu tí
    https://www.bhphotovideo.com/c/produ...al_camera.html
    X-T1 là máy mà em thấy ai thích Fujifilm không muốn bán cho upgrate

Nhỏ gọn, Jpeg thì qua Fuji là đúng rồi. Kit 18-55 là rất tốt, ai cũng khen cả, trên này có topic riêng cho nó đấy.

Còn nếu cầu kỳ, chụp raw thì hơi mệt nha. Raw của fuji rất kén, dùng LR là ko đẹp. Tụi Tây nó sài Capture One khen lắm, cái này em ko biết. Fuji mà chơi ảnh raw màu nó rất đẹp, ví dụ màu đỏ chụp thử là thấy khác nhau ngay, raw lên chi tiết ngon, nhưng kén phần mềm.

15-20tr giờ bác mua mới thì mua được X-E2s hoặc X-t10 + kit 16-50 hoặc 18-55. khuyên bác nên mua kit 18-55 hơn

Kít xf 18-55 được gọi là kít thần thánh đấy bạn!

em hóng em cũng đang có cùng thắc mắc

Em cũng vừa đào tẩu từ nikon quá xt20 vì kết sự gọn nhẹ và jpeg của fujifilm

Em chào các bác! Em đang có nhu cầu chụp ảnh sản phẩm cho shop thời trang Nam (sơ mi mặc trên mẫu, chụp ngoại cảnh) và chụp chân dung phong cảnh khi đi du lịch cùng gia đình. Tần suất thì chụp sản phẩm nhiều hơn ạ.

Em đang cũng đang có 2 lựa chọn như chủ thớt một là Canon 6D Sigma 35 Art hai là Fuji XT20 23 1.4. Hai bộ này chênh nhau khoảng 5tr em có thể cố được nếu thực sự xứng đáng với nhu cầu. Em nghiêng về Fuji do thích sự nhỏ gọn và kiểu dáng em này rất tiện, liệu có nên đầu tư thêm 5tr để có được ff không ạ? Chất lượng có xứng đáng không ạ?

Em mới chơi nên chưa nhiều kinh nghiệm, mong các bác hỗ trợ ạ! Em cám ơn!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng