Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 13 / 13

Chủ đề: Prague - Những Con Đường Mộng Mơ

Bảng chỉ đường:

Czech-August2016-140

Từ mặt trước của Loreta bạn quẹo phải thì sẽ gặp con đường xinh đẹp này ^^

Czech-August2016-138

Tiếp tục đi bạn sẽ gặp một ngã 3, một đường dẫn đến Prague Castle, đường còn lại thì dẫn đến...

Czech-August2016-141

hà thờ St. Nicholas Church: được xây dựng dựa với kiến trúc Baroque theo nguyên bản là nhà thờ St. Louis-des-invalides Paris. Bên trong nhà thờ rất đẹp, bạn nhớ vào trong nha.

Cách đi: dừng ở trạm Staromestska ( đi bằng metro, line A hoặc tram số 17, 18).

Czech-August2016-149

Ngay trước mặt St. Nicholas Church có bán bánh trdelník này là đặc sản của Prague nè.

Czech-August2016-41

Một góc phố:

Czech-August2016-40

Và rồi tất cả mọi nẻo đường, mọi con phố, mọi điểm đến sẽ đều dẫn bạn đến một nơi mà mình tin chắc bạn sẽ rất thích: Charles Bridge (Karlův most). Trong hành trình của mình, dù tính ra chưa có đủ 2 ngày full cho Prague nhưng ko rõ là ngẫu nhiên hay cố tình mà mình đến đây 3 lần, và vẫn còn lưu luyến lắm.

Được vua Charles IV xây dựng vào năm 1357 bởi kiến trúc sư Petr Parléř chính là người xây dựng Prague Castle đồ sộ ở trên. Charles Bridge là cây cầu đi bộ duy nhất bắt qua 2 bờ sông Vltava và được xây dựng theo lối kiến trúc Gothic với hàng chục bức tượng lớn hai bên cầu.

Czech-August2016-45

Đến Charles Bridge buổi tối thì vui lắm vì tấp nập người đi lại, không khí rất vui vẻ và trẻ trung, nhộn nhịp. Dọc đường là những quầy bán postcard cực đẹp, nhiều gian hàng vẽ hình chân dung nghệ thuật, cộng thêm những bài hát cổ điển, tiếng đàn saxophone, đàn harmonica...của các nghệ sĩ đường phố càng làm cho nơi đây có không khí lễ hội.

P/s: tiếng nhạc trong clip này chính là từ những nghệ sĩ ở cầu Charles buổi chiều hôm đó!

Lần đầu đến Charles Bridge là lúc hoàng hôn đang dần buông xuống. Hình ảnh và không khí lúc đó làm cho mình phải cảm thán rằng có lẽ hoàng hôn là một món quà kì diệu của tự nhiên ban tặng cho Prague.

Czech-August2016-44

Lãng mạn là từ chính xác và cô đọng nhất cho khung cảnh này!

Czech-August2016-49.1

Ở đầu mỗi bên của cầu Charles là một tòa tháp nổi bật với lối kiến trúc cổ điển và ấn tượng. Đặc biệt, điểm nhấn là những điểm chóp nhọn kéo thẳng lên trên mà ta có thể thấy ở rất nhiều công trình khác ở Prague. Có thể leo lên tháp Staroměstská věž ở đầu của khu Old Town và tháp Malostranská věž đầu bên kia nhưng tiếc là lúc đi mình ko biết điều này nên bỏ lỡ, bạn nào đi sau nhớ tìm đường lên nha, chắc chắn ngắm toàn cảnh Charles từ đây sẽ đẹp lắm đó!

Czech-August2016-50

Thường là khi đi du lịch chúng ta thường khá ít quay lại những điểm đã từng đi vì muốn dành thời gian đi điểm mới, tuy nhiên Charles Bridge sẽ làm bạn phải phá vỡ nguyên tắc này, chắc chắn đó. Không tin hả...? Thử cá với mình nha ^^

Ở Charles Bridge có một điểm thu hút mà khó diễn đạt thành lời lắm, bởi vì khi bạn đến đây ngắm nhìn cảnh vật hai bên, ngắm nhìn từng chi tiết của cây cầu rồi tự mình sẽ phải thốt lên: "Mình sẽ quay lại đây!". Đó là điều đã diễn ra với mình, dù đến đây một mình nhưng cảnh vật hữu tình ở đây đã làm mình phải quyết tâm sẽ quay lại Charles ít nhất là vào ban ngày để nhìn Charles kĩ hơn, sâu hơn và để nhìn cảm nhận cũng con đường ấy, cảnh vật ấy vào thời khắc khác trong ngày sẽ ra sao...

Vì vậy mình chọn Charles là điểm đến đầu tiên vào sáng sớm ngày tiếp theo.

Czech-August2016-110

Con đường dẫn đến cầu Charles.

Czech-August2016-111

Những ngôi nhà đầy màu sắc: vàng, xanh, hồng...

Czech-August2016-112

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12