Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Mình cần tham khảo một số lens macro cho sony a6000

Mình cần tham khảo một số lens macro cho sony a6000

Chào mọi người mình là mem mới. Hiện mình đang dùng con a6000 với lens kit đi kèm giờ mình muốn đầu tư thêm một con lens macro để chụp đồ ăn cho thoả đam mê đồ ăn của mình thì nên dùng lens nào ạ, với mình chỉ có budget tầm 10tr đổ lại thôi nên mọi người tư vấn mình nhẹ nhàng nhé.

Cảm ơn mọi người trước ạ

budget 10tr mình nghĩ bác tìm lens min macro 50 hay 100 và ngàm chuyển từ A sang E...
    like.no.other...

Cảm ơn bác đã trả lời mình. Nhưng mà mình gà mờ quá bác cụ thể giúp giùm mình tí được không. Đội ơn bác nhiều

Quote Được gửi bởi Khánh Trương View Post
    Cảm ơn bác đã trả lời mình. Nhưng mà mình gà mờ quá bác cụ thể giúp giùm mình tí được không. Đội ơn bác nhiều
    Min 50/2.8 hoặc 100/2.8 với ngàm chuyển LAE2
    like.no.other...

Quote Được gửi bởi vietrung View Post
    Min 50/2.8 hoặc 100/2.8 với ngàm chuyển LAE2
    Vậy bác có thể chỉ giúp mình chỗ mua nào uy tín với rẻ không ? mình không ngại dùng 2hand đâu. tks bác nhiều

sony FE cũng có lens 50 2.8 macro auto ko cần ngàm chuyển, còn xài macro MF quay tay thì rẻ hơn nhiều, với lại chup macro thì cần ánh sáng mình nghĩ cần tiền đầu tư với ánh sáng thì mới ra ảnh đẹp đc.

Quote Được gửi bởi TuanLY87 View Post
    sony FE cũng có lens 50 2.8 macro auto ko cần ngàm chuyển, còn xài macro MF quay tay thì rẻ hơn nhiều, với lại chup macro thì cần ánh sáng mình nghĩ cần tiền đầu tư với ánh sáng thì mới ra ảnh đẹp đc.
    tks bác rất nhiều nhé

có ai biết ngàm chuyển thì nên mua như nào không ạ ?

em xin góp ý chút. Lens macro hỗ trợ AF cho ngàm E hiện có 3 lens:
    - macro 30mm F3.5 (thiết kế cho crop)
    - macro 50mm F2.8 (cho FF và crop)
    - macro 90mm F2.8 G OSS (cho FF và crop)

Còn ngàm A thì có từ thời Minolta và ngoài Minolta 50 F2.8 & 100 F2.8 thì còn có các lens sau.
    Em để link để bác tham khảo: https://www.bhphotovideo.com/c/searc...&N=4288584247&

Muốn chuyển lens ngàm A sang ngàm E thì có 4 loại: LA-ea1, ea2, ea3, ea4.
    LA-EA1 và LA-EA3 chỉ là một ngàm chuyển đơn giản với mạch điện để đọc/chuyển thông tin lens đến thân máy. Muốn sử dụng lấy nét AF của lens thì phải cần lens tích hợp motor SAM hay SSM. Và chỉ hỗ trợ lấy nét tương phản (contrast detect AF) cho các máy đời đầu như a6000, a7. Vì vậy lấy nét rất chậm.
    LA-EA1 thiết kế cho máy crop nên nhỏ hơn LA-EA3, thiết kế cho FF.

LA-EA2 và LA-EA4 to và nặng hơn ở chỗ ngàm có tích hợp motor và có miếng gương mờ. Gắn vô thì dùng được hết các lens ngàm A hỗ trợ lấy nét AF nhanh (vì hệ thống lấy nét từ ngàm). Nếu mua 2nd thì phải xem gương mờ có bị trầy xước, dính dầu,vv...
    Tương tự, LA-EA2 thiết kế cho crop và LA-EA4 thiết kế cho FF.

Tuy nhiên, LA-EA1 và LA-EA2 đã khg còn sản xuất. LA-EA3 và LA-EA4 đều có thể dùng được trên máy crop (chỉ là to hơn và $$ hơn).

Khi chuyển máy từ A sang mirrorless của E em cũng đã tìm hiểu và tính dùng chuyển ngàm vì có lens Zeiss 50mm SSM em rất thích. Nhưng gắn vào thì khg vừa ý vì mục đính chính của em sang mirrorless là gọn nhẹ nên đành bán hết A mount và mua lens E luôn.

Theo ý kiến em, em nghĩ tốt nhất bác nên mua Sony 30mm hay 50mm macro ngàm E là tiện lợi nhất. Chứ mua ngàm chuyển vừa tốn thêm chi phí cho ngàm và lens mà lại nặng cồng kềnh khi sử dụng.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    em xin góp ý chút. Lens macro hỗ trợ AF cho ngàm E hiện có 3 lens:
    - macro 30mm F3.5 (thiết kế cho crop)
    - macro 50mm F2.8 (cho FF và crop)
    - macro 90mm F2.8 G OSS (cho FF và crop)

Còn ngàm A thì có từ thời Minolta và ngoài Minolta 50 F2.8 & 100 F2.8 thì còn có các lens sau.
    Em để link để bác tham khảo: https://www.bhphotovideo.com/c/searc...&N=4288584247&

Muốn chuyển lens ngàm A sang ngàm E thì có 4 loại: LA-ea1, ea2, ea3, ea4.
    LA-EA1 và LA-EA3 chỉ là một ngàm chuyển đơn giản với mạch điện để đọc/chuyển thông tin lens đến thân máy. Muốn sử dụng lấy nét AF của lens thì phải cần lens tích hợp motor SAM hay SSM. Và chỉ hỗ trợ lấy nét tương phản (contrast detect AF) cho các máy đời đầu như a6000, a7. Vì vậy lấy nét rất chậm.
    LA-EA1 thiết kế cho máy crop nên nhỏ hơn LA-EA3, thiết kế cho FF.

LA-EA2 và LA-EA4 to và nặng hơn ở chỗ ngàm có tích hợp motor và có miếng gương mờ. Gắn vô thì dùng được hết các lens ngàm A hỗ trợ lấy nét AF nhanh (vì hệ thống lấy nét từ ngàm). Nếu mua 2nd thì phải xem gương mờ có bị trầy xước, dính dầu,vv...
    Tương tự, LA-EA2 thiết kế cho crop và LA-EA4 thiết kế cho FF.

Tuy nhiên, LA-EA1 và LA-EA2 đã khg còn sản xuất. LA-EA3 và LA-EA4 đều có thể dùng được trên máy crop (chỉ là to hơn và $$ hơn).

Khi chuyển máy từ A sang mirrorless của E em cũng đã tìm hiểu và tính dùng chuyển ngàm vì có lens Zeiss 50mm SSM em rất thích. Nhưng gắn vào thì khg vừa ý vì mục đính chính của em sang mirrorless là gọn nhẹ nên đành bán hết A mount và mua lens E luôn.

Theo ý kiến em, em nghĩ tốt nhất bác nên mua Sony 30mm hay 50mm macro ngàm E là tiện lợi nhất. Chứ mua ngàm chuyển vừa tốn thêm chi phí cho ngàm và lens mà lại nặng cồng kềnh khi sử dụng.
    cho mình cảm ơn rất nhiều với bài viết đầy chi tiết của bác nhé cảm ơn rất nhiều.