Hiển thị kết quả từ 1 đến 1 / 1

Chủ đề: Nhận xét về Photoking

Nhận xét về Cửa hàng máy ảnh Photoking sau khi mua hàng

Xin phép Ad em chia sẻ kỉ niệm đi mua Ống Kính mới ở Photoking - Cũng coi như là một bài học cho mình cũng như các cụ đi mua hàng hãy kiểm tra cẩn thận hơn ạ! (Em chưa được Post Link nên chưa có ảnh minh họa ạ)
    Hôm 18.11.17 mình có qua mua hàng ống kính Canon 24-105 F4L IS USM hàng mới 100% chính hãng LBM ở địa chỉ Photoking 249 Xã Đàn có đôi điều chia sẻ với các cụ.
    Nguyên nhân: Trước đấy mình đã từng mua hàng (cũng là hàng mới 100%) ở Photoking 186 Hoàng Quốc Việt thấy cũng tạm tạm nên lần này mình định đi mua ống cũ 24-70 để nâng chất ảnh lên, nhưng dạo một vòng qua mấy chỗ bán cũ chưa được ưng ý lắm nhân tiện gần PTK Xã Đàn nên mình vòng qua chỗ Photoking Xã Đàn để lấy con 24-105 dùng tạm. Sau khi mua về em có mấy điều thắc mắc thế này mong các bác chỉ điểm giùm vì em sợ mua hàng không chuẩn.:
    1. Khi mình bước vào cửa hàng, có hai bạn và một chị đg ngồi ở nhìn máy tính, mình đứng hình giữa cửa hàng tầm 30s mới có chị ở quầy hỏi mình rồi hướng dẫn mình lên tầng 2.
    2. Lên tầng 2 thì mình được một bạn nam lấy ống cho test, lúc mở ra mình nhớ là không có mùi thơm đặc trưng của hàng mới 100% đập hộp. Nhưng vì đi lòng vòng cũng nhiều đã mệt nên mình muốn mua nhanh để về nên mình xem sơ qua hình thức bên ngoài lens và chụp thử vài kiểu rồi bảo nhân viên đóng gói lại để thanh toán.
    3. Trên Website công bố giá bán và hàng hoá là ống kính mới 100% - Bảo hành 24 tháng toàn quốc - Giá 11.490.000 đ

- Tuy nhiên, mình thấy có mấy vấn đề sau:

3.1. Lúc đóng gói lại có cái thẻ bảo hành lúc này mình mới để ý đến cái thẻ hàng mới nhưng bị trầy xước nhiều quá. Mình có hỏi nhân viên sao thẻ mới mà trầy xước nhiều thế, cậu nhân viên cũng chỉ xem qua rồi không nói gì và cất vào hộp cho mình.
    HÌnh thẻ bị trầy xước và hạn bảo hành

3.2. Hàng mà Photoking bán cho mình có thể là hàng tồn kho và đã được mở hộp hoặc được di chuyển nhiều không phải là hàng mới đập hộp (có thể là test nhiều vì mình là amateur nên cũng không rõ ống đã được lấy ra cho nnững khách khác test chưa) vì code máy ở OE theo tìm hiểu là SX tháng 06-2016, mình mua tháng 11 - 2017 nhưng thẻ của mình lại hết hạn tháng 01-2019, trước đấy mình cũng mua con 700D thì thẻ bảo hành của mình còn thời hạn dài hơn 24 tháng bh, tức là hàng của mình đã tồn kho hơn một năm rồi. Thêm nữa là vỏ hộp của máy phần trên không được sạch sẽ lắm, phần dưới thì cực bẩn có dấu hiệu của việc di chuyển nhiều (cái này về nhà mình mới để ý được).

Đáy hộp bẩn dấu hiệu của việc di chuyển nhiều:

3.3. Mình thắc mắc về vỏ hộp một chút là đây là dòng len L (cao cấp) thì vỏ hộp cũng phải xịn một tý chứ mình thấy vỏ hộp có vẻ quá bình thường (không bằng hộp sigma 17-50 mình từng mua) ngoài vỏ hộp trắng tinh không có nhãn mác gì cả ngoài cái series mà cái này có thể in và dán được. Đây là lần đầu tiên mình mua len L nên không rõ cái này lắm nhưng mình thấy hình chụp một vài vỏ hộp canon trên mạng thì nó xịn hơn nhiều kể cả các len không phải L. (xin phép mượn hình của bác Tuấn Canon Minh Tuyết để minh họa)

Vỏ hộp của 50-f1.8

Vỏ hộp của len L khác

Và đây là vỏ hộp của mình trông không có vẻ gì là dòng cao cấp L cả:

3.4. Bình thường với hàng này ngoài bao bì phải có nhãn phụ, nhưng ở đây bên ngoài trống trơn không thấy gì cả:
    ví dụ như hộp 700D có nhãn phụ:

3.5. Cáp trước trước thì Made in Japan, cáp sau thì Made in Taiwan, cái này không biết thế nào? có chuẩn không. Cái này về nhà mình mới để ý lại.

3.6 Trên website mình thấy có khuyến mại bút lau lens nhưng khi mình thanh toán xong xuôi, nhận lens đứng lên xách đi về thì không thấy đưa, mình mới hỏi là cái này có KM gì không nhỉ, thì một bạn gầy gầy mới đưa quà KM cho mình.
    4. Một điều không thích khi đi mua hàng ở đây là quẹt thẻ phải chịu phí, cái này là chuyện của cửa hàng nhưng mình không thích điều này lắm, vì chuyện quẹt thẻ trả phí là câu chuyện từ nhiều năm trước rồi.

Có đôi điều chia sẻ với các cụ như vậy để các cụ cùng góp vui ạ!
    Được sửa bởi tranhoa28 lúc 11:16 AM ngày 25-11-2017 Reason: Sửa lại tiêu đề