Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Dùng bounce flash ở ngoài trời

Dùng bounce flash ở ngoài trời

Chào các bác

Dạo này em mới bắt đầu chụp chân dung ở ngoài trời. Lâu nay chụp trong nhà thì đơn giản, cứ cắm đèn đánh vào tường hoặc lên trần nhà là xong, nhưng ở ngoài trời mà muốn dùng flash on-camera (không đủ chỗ mang theo ô dù softbox) thì có cách nào tránh được việc đánh đèn thẳng vào chủ thể không ạ?

Ví dụ như dùng tấm này để lên phía trên đèn, hướng đèn lên hoàng 45-60 độ rồi đánh thì liệu ánh sáng có đến được chủ thể không hay là lên trời hết? Nếu bị mất ánh sáng nhiều thì nên để flash compensation khoảng mấy stop?

Cảm ơn mọi người đã đọc.

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Chào các bác

Dạo này em mới bắt đầu chụp chân dung ở ngoài trời. Lâu nay chụp trong nhà thì đơn giản, cứ cắm đèn đánh vào tường hoặc lên trần nhà là xong, nhưng ở ngoài trời mà muốn dùng flash on-camera (không đủ chỗ mang theo ô dù softbox) thì có cách nào tránh được việc đánh đèn thẳng vào chủ thể không ạ?

Ví dụ như dùng tấm này để lên phía trên đèn, hướng đèn lên hoàng 45-60 độ rồi đánh thì liệu ánh sáng có đến được chủ thể không hay là lên trời hết? Nếu bị mất ánh sáng nhiều thì nên để flash compensation khoảng mấy stop?

Cảm ơn mọi người đã đọc.
    Gắn bounce lên flash rồi ra đánh thử ngoài trời để có kinh nghiệm nhé.
    Chụp chân dung là biết dùng flash đúng, là level khác hẳn rồi.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đuơng nhiên em sẽ phải tập chụp nhiều, nhưng câu hỏi quan trọng là cái bouncer kiểu như trên ảnh có hiệu quả khi chụp ngoài trời không hả bác?

Theo em nghĩ, cái bounce flash ở trên bác dùng ngoài trời sẽ khg hiệu quả, vì chỉ một phần ánh sáng từ flash dội vào mẫu mà thôi, còn phần khác thì "bốc hơi" đi hết vì đâu có chỗ nào để bounce. Vừa hao pin lại khg hiệu quả.
    Em nghĩ bác nên tìm mấy cái softbox nhỏ thiết kế cho flash sẽ tốt hơn. Bác google "on camera flash softbox" sẽ thấy. Box càng lớn thì ánh sáng càng soft hơn.

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Đuơng nhiên em sẽ phải tập chụp nhiều, nhưng câu hỏi quan trọng là cái bouncer kiểu như trên ảnh có hiệu quả khi chụp ngoài trời không hả bác?
    Bác đã có đèn flash rồi thì gắn tờ giấy trắng lên rồi chụp thử là biết hiệu quả thế nào ngay mà.

em có con flash young no ít xài , hôm nay lấy ra lắp pin vào thì lại k mở lên được nữa , có a chị nào biết chỗ nào ở hcm sửa flash không ạ , e không biết đăng vô đâu nên cmt vô đây để hỏi ạ

Bác thử kiểm tra lại các chấu tiếp xúc pin xem có bị teng hay không.

Sau khi kiểm tra nếu đèn vẫn không hoạt động thì bác có thể đem đến địa chỉ 129/2/9 Nguyễn Hữu Hào P.6 - Q.4 - TP.HCM. Địa chỉ này

hơi khó tìm, bác có thể ĐT cho anh Tuyên số 0908442690 để hỏi.