Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 93

Chủ đề: Miền Tây Hoang Dã

Miền Tây Hoang Dã

Vì ảnh về chuyến đi Tây Ban Nha và Bồ Đào Nha còn nhiều, nếu em chờ đăng hết thì sẽ không còn nhớ chi tiết của chuyến đi một vòng các công viên quốc gia (CVQG) ở về phía Tây nước Mỹ mà em đã hoàn tất trong tuần trước. Do đó em lập ra thớt này song song với thớt TBN và BĐN để ghi lại những hình ảnh mà em cho là đẹp nhất trong các chuyến đi chơi. Nếu các bác thích thì hãy bookmark thớt này để làm tài liệu khi có dịp sang đây chơi. Em bảo đảm là các bác sẽ thích.

Chuyến đi thăm các CVQG này kéo dài 9 ngày và lái xe qua bẩy địa danh. Tổng cộng khoảng cách lái xe là 2,300 cây số. Khởi đầu từ Los Angeles em bay qua Las Vegas, từ đó mướn xe đi thăm bẩy danh lam thắng cảnh theo thứ tự Grand Canyon National Park (NP), Monument Valley, Lower Antelope Canyon, Canyonlands NP, Arches NP, Bryce Canon NP, và Zion NP.

Em bay từ Los Angeles đến Las Vegas vì máy bay quá rẻ, bay một tiếng thay vì lái xe bốn tiếng. Công sức và thì giờ đó để lái xe khi đến nơi. Đây là bản đồ của chuyến đi.

NP Tour by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 01:34 AM ngày 23-11-2017

Đến Las Vegas khoảng 1:00PM, em lấy xe lái thẳng đến Grand Canyon. Gần 5 tiếng sau thì đến và trời cũng tối nên chẳng chụp gì được. Em để dành nguyên ngày hôm sau để đi từ phía Tây sang phía Đông của công viên. Đó là chỉ đi trên bờ vực Nam chứ không có thì giờ đi xuống vực. Nói về Grand Canyon thì trên Internet có nhiều tài liệu, em không cần lập lại ở đây. Nhưng phải nói là choáng ngợp khi thấy kích thước và tầm vóc vĩ đại của công viên và hàng trăm triệu tuổi của đất đá so với cuộc đời ngắn ngủi của mình. Đúng là "hỏi đá xanh rêu bao nhiêu tuổi đời."

À quên, máy móc em đem theo gồm có Leica Q, Nikon 800E, 14-24mm, 24-70mm, và CZ 135mm, tripod Gitzo. Vác muốn chết!

L1140176 by Dat's Photos, on Flickr

L1140177 by Dat's Photos, on Flickr

L1140182 by Dat's Photos, on Flickr

L1140175 by Dat's Photos, on Flickr

Hi Bác Văn Khoa,
    Hóng hình đi chơi của bác. Năm ngoái em cũng làm một chuyến gần như chuyến đi của bác. Bác nói đúng đó, em rất thích chuyến đi này vì em được ngắm nhìn thiên nhiên quá sức là grandeur. Em cũng hiked một số trails và tuy mệt nhưng cũng rất là xứng đáng. Đây là cái lộ trình của em. Hình em chụp chắc chắn không đẹp như của bác đâu, vì em chỉ snap và leo trèo thôi.

SG

[IMG]2016 trip by Seagull, on Flickr[/IMG]

@Seagull: Wow wow wow! Sức khỏe của bác chắc như của một lực sĩ để làm một cuộc hành trình dài cộng với hiking như vậy. Sức khỏe của em không còn để bẻ gẫy sừng trâu nên chỉ hiking những đoạn ba tiếng trở về thôi. Em sẽ có những tấm ảnh mà chỉ hiking mới vào được. Tóm lại là phải có sức khỏe. Nếu em leo trèo nhiều thì cũng chỉ có P&S chứ không có vác mấy đồ quỷ nặng nề đâu.

Nước Mỹ thật bao la và còn nhiều thiên nhiên hoang sơ. Bác có ảnh thì tự nhiên đăng trong đây và nếu có thì giờ bác giải thích hộ những địa điểm đánh số và mẫu tự trong bản đồ của bác nhe!

Đi thăm Grand Canyon thì không nên ngồi xe bus đến một chỗ ngắm nghía, chụp vài tấm ảnh dơ hai ngón tay lên rồi về đăng lên "phây" để "à ta có đi rồi!" Nếu đi kiểu như vậy thì mất mát nhiều lắm! Cần mất nguyên một ngày để xem tất cả vực từ Đông sang Tây, đó là chỉ xem thôi chứ xuống vực và leo lên cần hai ngày nữa.

Em chụp vài tấm với CZ APO 135mm. Chu mẹc ơi, nó rõ ơi là rõ, đáng đồng tiền bát gạo! Bác blurrist sang đây chắc thích lắm, Grand Canyon giống như là vườn/sân chơi của geologist.

DMQ_3492 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3496 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3566 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3600 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3608 by Dat's Photos, on Flickr

Bác đi như vậy là giỏi quá rồi chứ! có 9 ngày mà bác rong ruổi những 2300 km. Em thì đi mất hơn 3 tuần lận! Sức khỏe của em không như bác nghĩ đâu. Sáu bó rồi! Tại vì thích hiking nên leo trèo vậy thôi, cũng chỉ vài tiếng rồi đi xuống! Chỗ em ở toàn là núi thành ra thỉnh thoảng cũng đi hiking.

SG

Quote Được gửi bởi seagull View Post
    Bác đi như vậy là giỏi quá rồi chứ! có 9 ngày mà bác rong ruổi những 2300 km. Em thì đi mất hơn 3 tuần lận! Sức khỏe của em không như bác nghĩ đâu. Sáu bó rồi! Tại vì thích hiking nên leo trèo vậy thôi, cũng chỉ vài tiếng rồi đi xuống! Chỗ em ở toàn là núi thành ra thỉnh thoảng cũng đi hiking.

SG
    Hehe, over the hill! Like me!

Em đăng bản đồ của Grand Canyon. Có hai nơi đẹp mà vắng du khách, đó là phía Tây, khúc con đường xe bus đỏ. Khúc này có xe bus đi mỗi 15 phút, lên xuống miễn phí. Nơi thứ nhì là về phía Đông, tử Grandview Point cho tới Desert View. Nơi này cần có xe. Khúc giữa thì rất đông và cảnh cũng vậy thôi, em đi ngày xưa rồi nên lần này bỏ qua.

GC map by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi seagull View Post

SG
    Thường thì trước 7 giờ sáng em lái xe khoảng 2 cho đến 4 tiếng đến thắng cảnh kế tiếp, và cũng là nơi nghỉ chân đêm đó. Đến sớm thì đi khám phá thắng cảnh và hoạch định xem/làm những gì cho ngày hôm sau. Tối về ăn uống, nghỉ ngơi, và dành nguyên ngày hôm sau cho thắng cảnh. Hôm sau nữa thì lập lại chu kỳ như vậy. Em thấy rất hiệu nghiệm và vui là cứ hai ngày lại thấy một nơi mới mẻ.

Tiếp mấy ảnh Grand Canyon.

L1140207 by Dat's Photos, on Flickr

L1140233 by Dat's Photos, on Flickr

Sông Colorado thấp thoáng ở dưới. Ở Grand Canyon, sông chảy từ Đông sang Tây.

L1140234 by Dat's Photos, on Flickr

L1140239 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng