Trang 3 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 93

Chủ đề: Miền Tây Hoang Dã

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Em quên dặn là nếu các bác có ý định đến Monument Valley thì phải mướn xe SUV (4x4 càng tốt) như ảnh sau vì xe du lịch nhỏ sẽ bị lún cát khi vào/rời thằng cảnh này.

L1150048 by Dat's Photos, on Flickr

Ý bác là các đường đất có thể bị lún cát hay là "off road" ?

Tớ đang tính đi mấy vùng đó vào xuân 2018. Nếu có thể, xin bác vài thông tin về thành phố Page. Cám ơn bác trước.
    Được sửa bởi LN2017 lúc 04:31 AM ngày 25-11-2017

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Ý bác là các đường đất có thể bị lún cát hay là "off road" ?

Tớ đang tính đi mấy vùng đó vào xuân 2018. Nếu có thể, xin bác vài thông tin về thành phố Page. Cám ơn bác trước.
    Off road trong MV bác ạ. Trong chuyến đi, MV là nơi duy nhất mà bác phải lái SUV vì sườn xe cao. Trong tấm ảnh sau, con đường đất độc đạo bác thấy nó đi ngoằn ngoèo chung quanh các cột đá (buttes) và con đường này có nhiều chỗ đầy ổ gà to như cái thúng ngập nửa bánh xe. Xe thấp là sườn xe chạm đất, đá ngay và bác không thể nào ra được, trừ khi bác mang dư vài trăm đô la cho họ kéo xe. Có một khúc em vào thì lọt nhưng lúc ra bị lún, loay hoay đến mấy phút mới thoát. Chỗ lún này nằm trên sườn dốc mới oải chứ!

Bác nên làm một tua giống em, không thích em hoàn tiền lại! hehe. Bác đi mùa Xuân hay cuối Thu vì "mùa hè đỏ lửa."

L1140576 by Dat's Photos, on Flickr

Quên nói về Page. Em không ở thành phố này nhưng ở ngay trong MV. Page nằm về phía Tây Nam của MV và cách khoảng 1.5 tiếng lái xe. Thành phố Page khá lớn, đầy đủ tiện nghi cho du khách. Bác có thể làm bản doanh ở đây để đi chơi mấy vùng hoang dã chung quanh bao gồm các national monuments.

Những tấm ảnh sau được chụp với 24-70mm. Cũng rất rõ nét.

DMQ_3902 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3904 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3905 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3908 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3909 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3929 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_3962 by Dat's Photos, on Flickr

Và với 14-24mm. Ống kính này bị thất nghiệp hơi nhiều!

DMQ_3924 by Dat's Photos, on Flickr

Đường còn dài và nhân thể bác LN2017 có nhắc đến Page, em phóng xe nhanh đến thành phố đó, chính ra là địa danh có tên Lower Antelope Canyon, (LAC). Trong chuyến đi này, em đã nghiên cứu kỹ càng những nơi dừng chân và chụp ảnh và LAC không thể là một khám phá ngẫu nhiên, đó là một trong những nơi ai cầm máy cũng yêu thích và đến đây một lần trong đời. 70% du khách là người ngoại quốc.

Em rời MV lúc 6:30 sáng để đến LAC cho kịp chuyến đi săn ảnh có người hướng dẫn. LAC nằm trong địa phận của Navajo Nation nên vào LAC phải có giấy phép qua công ty hướng dẫn Dixie Ellis. Có hai loại vé: vé thường dài một tiếng cho dân chúng và vé đặc biệt hai tiếng dành cho những ai muốn có nhiều thời gian để chụp ảnh. Những người mua vé đặc biệt bắt buộc phải có DSLR và tripod. Em nhắc lại là bắt buộc phải có DSLR và tripod vì nhiều người muốn đi nhưng chỉ có P&S nên bị từ chối. Năn nỉ đến đâu cũng bị từ chối, công ty rất khắt khe! NON NEGOTIABLE! Đó là luật lệ của bộ lạc, em cảnh cáo trước!

LAC nằm ngay bên cạnh Navajo Generating Station, nhà máy nhiệt điện than. Nhà máy này sang năm sẽ đóng cửa vì lâu đời và không đủ tiêu chuẩn bảo vệ môi trường, dù nằm trong lãnh thổ Navajo Nation. Thấy NGS là đến LAC.

L1140584 by Dat's Photos, on Flickr

L1140585 by Dat's Photos, on Flickr

Bọn em có 4 người, hai người có máy Nikon, hai người máy Canon. Em không hiểu tại sao công ty này chơi đẹp quá! Họ chia làm 2 "nhóm", nhóm Nikon và nhóm Canon. Người hướng dẫn của các nhóm mua vé đặc biệt có kiến thức rất khá về nhiếp ảnh, chắc được đào tạo chắc chắn để chiều khách mua vé "đặc biệt"! Hehe.

Nhân viên công ty đều là người của bộ lạc và họ không thích chữ "Antelope". Họ bảo "Người white-faced (da trắng) đến đây, thấy con antelope nên đặt nơi đây là LAC, thật là hài!" Chính ra tiếng Navajo là Hazdistazí, những vòm đá soắn ốc. Bên kia đường xa lộ là Upper Antelope Canyon (UAC). Sự khác biệt là LAC nằm dưới mặt đất và UAC nằm trên mặt đất. Cả hai đều đẹp nhưng em chỉ có thì giờ đi LAC.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post

L1140497 by Dat's Photos, on Flickr

L1140499 by Dat's Photos, on Flickr

L1140523 by Dat's Photos, on Flickr

L1140533 by Dat's Photos, on Flickr

L1140542 by Dat's Photos, on Flickr

L1140545 by Dat's Photos, on Flickr

Cám ơn bác Văn Khoa cho xem loạt ảnh rất hay.
    Phải nói nhờ mấy tấm này nên đây là lần đầu tiên em thích ảnh trắng đen. Seriously!

Trên mặt đất LAC trông như thế này, không có gì đặc biệt.

L1140587 by Dat's Photos, on Flickr

Cũng như mọi người, mình len lỏi cầu thang đi xuống thôi và không ngờ dưới đó là một cảnh rất đặc biệt. Những trận mưa lũ vũ bão đã khoét đá sandstone thành những đường hẻm ngầm thiên nhiên sau bao nghìn năm. Người ta nói không có những trận mưa lũ để đục khoét và cuốn đá, cát đi thì LAC đã bị chôn vùi từ lâu. Có chỗ hẹp, phải nghiêng người lách qua chứ không đi thẳng được.

Em có 90 tấm ảnh, nhưng hên xui chỉ chọn những tấm tượng trưng.

L1140593 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4811 by Dat's Photos, on Flickr

L1140599 by Dat's Photos, on Flickr

L1140611 by Dat's Photos, on Flickr

L1140618 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác Văn Khoa cho xem loạt ảnh rất hay.
    Phải nói nhờ mấy tấm này nên đây là lần đầu tiên em thích ảnh trắng đen. Seriously!
    Em nhờ Leica, CZ và khung cảnh thích hợp để lên trắng đen chứ em ít dùng monochrome. Cám ơn bác đã xem ảnh.

Thêm ảnh cho các bác đã mắt! hehe

L1140628 by Dat's Photos, on Flickr

L1140631 by Dat's Photos, on Flickr

L1140634 by Dat's Photos, on Flickr

L1140640 by Dat's Photos, on Flickr

L1140643 by Dat's Photos, on Flickr

Nhìn riết rồi hoa mắt, tấm nào cũng như tấm nào. Sau đây là những tấm monochrome để kết thúc LAC.

DMQ_4602 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4643 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4652 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4654 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4657 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4672 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4710 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4901 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_4938 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 3 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng