Trang 9 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 126

Chủ đề: Hình Ảnh Về Tây Ban Nha và Bồ Đào Nha

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Phải bái phục người La Mã! Hai ngàn năm trước mà họ đã xây dựng được những công trình như thế, và vẫn còn "trơ gan cùng tuế nguyệt" đến ngày nay. Em không hiểu bằng cách nào những aquaducts này có thể đứng vững mà không bị những lực ngang (thẳng góc với chiều dài của aquaduct) làm đổ. Em nghĩ rằng họ làm những ô trống như thế để bớt sức đẩy của gió, nhưng so với chiều dài và chiều cao của nó, thì bề dày vẫn chẳng là bao nhiêu! Bác có cách nào giải thích không?

Vậy mà ở thế kỷ 21 với đủ máy móc và computer trợ giúp, các đỉnh cao chỉ xây mấy cái "cầu vượt" dài vài chục mét mà chưa xài đã bị lún!
    Dạ theo thiển ý của em , công trình La Mã ngày xưa còn tồn tại đến giờ vì lúc đó chưa có chủ nghĩa mác lê dao búa ạ ! các "đỉnh cao trí tuệ" giờ xây đường monorail Cát Linh -Hà Đông nhìn uốn lượn bố ông nào dám đi ạ.

Aquaduct em nghĩ nó chắc chắn bền vững nhờ do ... chính tất cả các cột của nó chịu lực và giữ lẫn nhau và cũng do người La Mã chọn khu vực có nền đất tốt. Nếu chẳng may 1 cột bị sụp có thể dẫn đến hiệu ứng domino làm sụp đổ hết.
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Hahaha, hai bác ASAV và windypham vui tính quá, ai mà lại so sánh gần 2.000 năm trước với một chủ nghĩa ưu việt ngày nay! Hai bác phải tin tưởng vào nhà nước chứ!

Từ ngàn xưa, qua những di tích thời Romanesque còn lại thì người Ý nói chung rất giỏi về kiến trúc. Chắc chắn là những cột đều có móng xâu chứ không phải họ đặt mấy viên đá trên mặt đất rồi cứ thế xây lên. Còn những vòng cung không đổ vì có một viên đá hình bình hành rất quan trọng ở giữa vòng cung mà tiếng Mỹ gọi là key stone.

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Dạ bác vankhoa đừng xưng em, em tổn thọ. Bác hàng 6 bó thì em xưng bác bằng "cụ", em chỉ 4 bó thôi, kakaka. Em xin lót dép Lào hóng hình tiếp.
    Em theo văn hóa và ngôn ngữ diễn đàn, bác bác, em em cho tiện, ngoài đời thân mật hơn thì khác. Dưng mà bên Mỹ này sáu bó trông còn trẻ, khỏe mạnh và nghịch lắm. Còn ở VN sáu bó trông sao già, lụ khụ quá!

Nhà Thờ Đức Bà Segovia (Catedral de Segovia) được xây vào giữa thế kỷ thứ 16.

L1120814 by Dat's Photos, on Flickr

Nhìn từ phía sau.

L1120819 by Dat's Photos, on Flickr

Ngay gần đó là Quảng Trường Chính (Plaza Mayor). Ở TBN, hầu như thành phố nào cũng có Plaza Mayor. Trong quảng trường có những sạp bán trái cây. Không biết họ trồng trong vườn hay đem từ đâu đến mà đắt kinh khủng! 4 Euros một quả na!

L1120840 by Dat's Photos, on Flickr

Em tiếp tục tản bộ để khám phá thêm Segovia. Nhà thờ St. Andrew (Iglesia de San Andrés), được xây thế kỷ thứ 12.

L1120856 by Dat's Photos, on Flickr

Những đường hẻm ở đây trông rất hay, lót toàn bằng đá. Bên ngoài những nhà cửa đều có dấu ấn của thời xa xưa. Đây là những khung cửa bằng đá được trạm trổ còn tồn tại từ thời La Mã.

Cửa vào của một tu viện.

L1120853 by Dat's Photos, on Flickr

Cửa vào một nơi tụ họp dưới thời La Mã.

L1120869 by Dat's Photos, on Flickr

L1120870 by Dat's Photos, on Flickr

Rất nhiều nhà có tường vôi được trang trí bằng những motif gọi là Sgraffito đặc trưng của người Hồi.

L1120833 by Dat's Photos, on Flickr

L1120866 by Dat's Photos, on Flickr

Nhưng cũng có nhiều nhà có vẻ bị bỏ phế, trông hay hay vì nó góp thêm vào cái "charm" của khu phố cổ.

L1120863 by Dat's Photos, on Flickr

L1120868 by Dat's Photos, on Flickr

L1120871 by Dat's Photos, on Flickr

Hôm nay quay lại đi travel qua ảnh với bác VanKhoa rất thích thú, coi xong mới thấy là bây giờ bác mê cái lens CZ 135mm như thế nào
    Cám ơn bác hình ảnh cùng lời dẫn
    Khi nào bác hết busy với hình chuyến đi TBN+BDN thì anh em mình kím gì đi chụp hình nghe

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cửa vào của một tu viện.

L1120853 by Dat's Photos, on Flickr
    Đây là hình miếng đá keystone ngay trên giữa cái cổng. Tất cả sức nặng được "truyền" từ giữa cửa xuống hai bên thành (cột) cửa.

Ngoài lề chút xíu.

Nhiều người tin rằng những đường dẫn nước này đưa tới sự xụp đổ của đế quốc La Mã.

Lý đo là mấy đường dẫn nước đưa vô chỗ tiêu thụ được lót bằng chì (để chống rò). Từ đó đưa tới nhiễm độc chì tại Roma.

Có người thì cho là không phải như thế.

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Hôm nay quay lại đi travel qua ảnh với bác VanKhoa rất thích thú, coi xong mới thấy là bây giờ bác mê cái lens CZ 135mm như thế nào
    Cám ơn bác hình ảnh cùng lời dẫn
    Khi nào bác hết busy với hình chuyến đi TBN+BDN thì anh em mình kím gì đi chụp hình nghe
    Sẽ hú Sơn đi San Juaquin ở Irvine nhe.

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Ngoài lề chút xíu.

Nhiều người tin rằng những đường dẫn nước này đưa tới sự xụp đổ của đế quốc La Mã.

Lý đo là mấy đường dẫn nước đưa vô chỗ tiêu thụ được lót bằng chì (để chống rò). Từ đó đưa tới nhiễm độc chì tại Roma.

Có người thì cho là không phải như thế.
    Em cũng biết như thế qua sách vở và ngoài ra còn nồi niêu, bát đĩa, dao nĩa có chứa chất chì nữa.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 02:33 PM ngày 18-12-2017

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Sẽ hú Sơn đi San Juaquin ở Irvine nhe.
    Yes anh, em nghỉ bây giờ qua tết Tây luôn, Ít việc nên nghỉ lễ luôn

Trang 9 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... Cuối cùngCuối cùng