Trang 4 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 126

Chủ đề: Hình Ảnh Về Tây Ban Nha và Bồ Đào Nha

Cám ơn bác Văn Khoa cho xem ảnh đẹp

Trứoc tiên xin cám ơn bác VănKhoa đã bỏ công post hình và cung cấp chi tiết về chuyến đi của bác. Tôi cũng có dịp đến đây nhiều năm về trước, nhưng đã quên nhièu nơi, nay xem lại những ảnh của bác làm tôi phục hồi lại ký ức của Spain ngày nào mà mình đã có lần đặt chân đến. Mấy hôm nay liên tục theo dõi bài của bác viết. Đến khúc nầy em xin phép gủi vài hình để bổ túc phần bên trong cái tòa nhà "kỳ quái" nầy của Gaudi. Mai mắn là em có vào chụp vài hình và còn giử lại.
    Coi hoài mà hỏng post trong khi mình cũng có 1 vài hình liên hê sẽ làm lương tâm en cắn rưt như "bóc lột sức lao động của bác VanKhoa"

Bên trong lâu đài của Gaudi

Trên lầu thượng ( tầng trên hết)

Nhìn tổng thể, và nói chung là ....kỳ lạ từ ngoài vào trong

Thank bác VanKhoa, em mới coi một lượt mà mất gần haft hour, coi hình rất chậm, rất thưởng thức
    Happy Thank Giving Bác

Quote Được gửi bởi vanle View Post
    Trứoc tiên xin cám ơn bác VănKhoa đã bỏ công post hình và cung cấp chi tiết về chuyến đi của bác. Tôi cũng có dịp đến đây nhiều năm về trước, nhưng đã quên nhièu nơi, nay xem lại những ảnh của bác làm tôi phục hồi lại ký ức của Spain ngày nào mà mình đã có lần đặt chân đến. Mấy hôm nay liên tục theo dõi bài của bác viết. Đến khúc nầy em xin phép gủi vài hình để bổ túc phần bên trong cái tòa nhà "kỳ quái" nầy của Gaudi. Mai mắn là em có vào chụp vài hình và còn giử lại.
    Coi hoài mà hỏng post trong khi mình cũng có 1 vài hình liên hê sẽ làm lương tâm en cắn rưt như "bóc lột sức lao động của bác VanKhoa"...
    Cám ơn bác vanle đã phụ giúp đăng ảnh. Bác có ảnh liên quan thì tự nhiên post nhe. Và hy vọng lương tâm nó cắn bác hoài hoài để bác ... đăng ảnh! Hehe

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Thank bác VanKhoa, em mới coi một lượt mà mất gần haft hour, coi hình rất chậm, rất thưởng thức
    Happy Thank Giving Bác
    Hi Sơn. Happy belated Thanksgiving! Ăn gà tây ngán chưa? Cầm máy nặng mới thấy bộ Sony A9 của Sơn là thiên đường mơ ước: gọn, nhẹ, rõ, màu đẹp! Tất cả những ưu điểm cho đi du lịch. Cám ơn Sơn đã ghé chơi.

Trước khi rời BCN, mời các bác đi xem một đại tác phẩm của Gaudí: Nhà thờ Sagrada Família. Gaudí được giới thiệu đến chủ của khu đất Eixample khi ông ta muốn xây một nhà thờ để tạ ơn Thượng Đế. Gaudí nhận việc vào năm 1885 và công trình khởi động vào năm 1892. Gaudí vui mừng khi mặt tiền Nativity của nhà thờ được hoàn tất vào năm 1925 nhưng vài tháng sau ông mất vì tai nạn. Công trình Sagrada Família vẫn tiếp tục theo những mô hình Gaudí để lại. Theo lịch trình, Sagrada Família sẽ được hoàn tất vào năm 2028, 143 năm sau khi Gaudí ký hợp đồng. Ở Tây phương ngày xưa, mấy trăm năm để xây xong một nhà thờ là chuyện thường.

Du khách có thể bỏ vài thắng cảnh nhưng hoàn toàn không thể bỏ qua Sagrada Família! Phải mua vé on-line ít nhất một ngày trước thì mới có hy vọng được vào xem vì đây là thắng cảnh du khách xem nhiều nhất ở BCN.

Nhà Thờ Sagrada Família có ba mặt: Nativity, Passion, và Glory tượng trưng cho cuộc đời của Chúa Giê Su từ lúc được sinh ra, trải qua cuộc sống, và sau khi chết được lên Thiên Đường. Mình tạm đoán như vậy vì không có đạo và nếu hai bác JL hay bác ASAV giải thích rõ thì hay quá!

DMQ_2297 by Dat's Photos, on Flickr

Mặt Nativity là mặt đẹp nhất và cũng là nơi em chụp nhiều nhất với ống kính CZ 135mm để phản ảnh một cách trung thực cho sự khéo léo của các điêu khắc gia. Và bên trong thì hầu hết bằng Leica Q vì thiếu ánh sáng.

Đây là hoạt cảnh tổng quát lúc Chúa Giê Su ra đời. Sau đó em chụp bằng ống kính CZ để lấy gần chi tiết. Em có riêng một album gồm 107 tấm ảnh trong Flickr và không thể đăng hết trên đây.

L1110285 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_2524 by Dat's Photos, on Flickr

Và sau đây là các ảnh chi tiết. Em đánh số để tiện cho các bác có đạo góp ý kiến.

1.
    DMQ_2503 by Dat's Photos, on Flickr

2.
    DMQ_2470 by Dat's Photos, on Flickr

3. Một thiên thần với kèn bassoon.
    DMQ_2476 by Dat's Photos, on Flickr

4. Với đàn harp.
    DMQ_2493 by Dat's Photos, on Flickr

5.
    DMQ_2481 by Dat's Photos, on Flickr

6.
    DMQ_2478 by Dat's Photos, on Flickr

7.
    DMQ_2484 by Dat's Photos, on Flickr

8.
    DMQ_2492 by Dat's Photos, on Flickr

9. Mình không biết là chúa Giê Su từng là một thợ rèn để sinh sống.
    DMQ_2486 by Dat's Photos, on Flickr

10.
    DMQ_2514 by Dat's Photos, on Flickr

11.
    DMQ_2515 by Dat's Photos, on Flickr

12.
    DMQ_2531 by Dat's Photos, on Flickr

13.
    DMQ_2547 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 03:05 AM ngày 25-11-2017

Bên trong Giáo Đường thì quá đẹp, kiến trúc và ánh sáng trên cả tuyệt vời !!!

L1110377 by Dat's Photos, on Flickr

L1110310 by Dat's Photos, on Flickr

L1110332 by Dat's Photos, on Flickr

Trần nhà thờ cao chót vót với cả rừng cột.

L1110337 by Dat's Photos, on Flickr

L1110369 by Dat's Photos, on Flickr

L1110308 by Dat's Photos, on Flickr

L1110414 by Dat's Photos, on Flickr

Để kết thúc Barcelona, tặng bác nào biết tiếng Tây.

L1110379 by Dat's Photos, on Flickr

Chào bác Văn Khoa. Hình ảnh đẹp quá bác ơi. Đây cũng là một trong những nơi em mong có dịp ghé. Kiến trúc bên ngoài lẫn bên trong quá độc đáo.
    Về phần Nativity, Passion & Glory thì bác Văn Khoa nói đúng. Nativity = lúc Chúa Giêsu sinh ra. Sắp đến Noen rồi nên các bác sẽ thấy các nhà thờ, đặc biệt xóm đạo VN (khg biết bây giờ còn khg) hay dựng cảnh Chúa Giêsu sinh trong máng cỏ (Nativity scene). Passion là lúc Chúa Giêsu chịu nạn và đóng đinh. Và Glory là khi Chúa Giêsu Phục Sinh (Easter).

Toàn cảnh Nativity đẹp quá (tấm thứ 2 đếm từ #1 ngược lên). Chạm trổ điêu khắc tỉ mỉ thật. Tấm này là nói về lúc Chúa Giêsu sinh ra nơi máng cỏ, có các con vật, với Thiên thần ca hát, 3 nhà Thông thái, và các mục đồng.

Sẵn sắp đến Noen, em xin phép kể chuyện về Nativity cũng như cảm ơn bác cho tham quan các thắng cảnh đẹp TBN & BĐN:

- Vào thời ấy (tất cả các vùng Israel thuộc đế chế La Mã) hoàng đế Au-gút-tô ra chiếu chỉ truyền kiểm tra dân số, nên bắt buộc tất cả mọi người phải về nguyên quán mà khai tên tuổi. Ông Giuse (cha nuôi Chúa Giêsu) là dòng dõi vua David nên phải rời nơi mình ở và trở về Bê-lem (Bethlehem) cùng với Mẹ Maria, khi ấy đang mang thai Chúa Giêsu. Đến Bê-lem thì ông bà không tìm được chỗ trong nhà trọ, và cũng tới ngày mãn nguyệt khai hoa nên Bà sinh Chúa Giêsu và đặt trong máng cỏ. (hình #1)

- Chuyện các mục đồng: Trong vùng ấy, có những người chăn chiên sống ngoài đồng và thức đêm canh giữ đàn vật. Bỗng có sứ thần Chúa đứng bên họ và bảo họ rằng "một Đấng Cứu Độ đã sinh ra cho anh em trong thành vua David." Và có muôn vàn thiên binh hợp với sứ thần cất tiếng ngợi khen Thiên Chúa rằng: "Vinh danh Thiên Chúa trên trời, bình an dưới thế cho loài người Chúa thương" (hình #3-6). Họ liền hối hả ra đi và tìm thấy Hài Nhi đặt nằm trong máng cỏ. - tấm #8.

- Chuyện 3 nhà Thông thái: Vào thời ấy Bê-lem thuộc vua Hê-rô-đê trị vì, và có mấy nhà chiêm tinh (VN còn gọi là 3 vua, tiếng Anh là 3 wisemen) từ phương Đông đến Giêrusalem và hỏi: "Đức Vua dân Do-thái mới sinh, hiện ở đâu? Chúng tôi đã thấy vì sao của Người xuất hiện bên phương Đông, nên chúng tôi đến bái lạy Người." Sau đó vua Hê-rô-đê bí mật mời các nhà Thông thái và nhờ các ông báo lại cho vua khi tìm thấy để vua cùng đến bái lạy Người. Và họ lên đường đến Bê-lem. Trông thấy ngôi sao họ mừng rỡ vô cùng. Họ vào và thấy Hài Nhi với thân mẫu là bà Maria, liền sấp mình thờ lạy Người. Rồi họ mở bảo tráp lấy vàng, nhũ hương và mộc dược mà dâng tiến. (tấm #7). Sau đó, họ được báo mộng là đừng trở lại gặp vua Hê-rô-đê nữa, nên đã đi lối khác mà về xứ mình.

- Câu chuyện hình #10 (em chỉ đoán thôi, nên khg biết có đúng hay khg), gia đình Thánh Gia vượt biên: Khi các nhà chiêm tinh đã ra về thì sứ thần Chúa hiện ra báo mộng cho ông Giu-se rằng: "Này ông, dậy đem Hài Nhi và mẹ Người trốn sang Ai-cập và cứ ở đó cho đến khi tôi báo lại, vì Hê-rô-đê sắp tìm giết Hài Nhi đấy!" Ông Giuse liền trỗi dậy, và đang đêm đưa Hài Nhi và mẹ Người trốn sang Ai-cập. Ông ở đó cho đến khi vua Hê-rô-đê băng hà.

- hình #12: Bấy giờ vua Hê-rô-đê biết các nhà chiêm tinh đã khg về báo nơi Hài Nhi sanh ra nên nổi giận và sai người đi giết tất cả các con trẻ ở Bê-lem và toàn vùng lân cận, từ hai tuổi trở xuống, tính theo ngày tháng ông đã hỏi cặn kẽ các nhà chiêm tinh.

- hình #9&11: diễn tả cuộc sống Chúa Giêsu khi còn nhỏ. Ông Giuse làm nghề thợ mộc nên Chúa Giêsu cũng theo nghề này. Đến lúc 30 tuổi thì Chúa Giêsu mới bắt đầu thi hành sứ mạng đi rao giảng và 3 năm sau thì chịu khổ nạn và đóng đinh (bắt đầu Passion). 3 ngày sau Ngài Phục Sinh (Glory).

Viết quá dài mong bác Văn Khoa thông cảm :-) Một lần nữa cám ơn các tấm hình quá đẹp của bác. Hóng các ảnh kế tiếp của bác.
    hm...

Cám ơn bác Văn Khoa. Kiến trúc thật đẹp, và nhờ ảnh chụp xuất sắc nên lột ra được vẻ đẹp của cảnh thực. Em rất muốn đến đây một lần, khi còn khỏe để mà đi.

Bác joseph.luong đã giải thích chi tiết về các ảnh trong Nativity. Để tưởng nhớ các trẻ em trong vùng Bethlehem bị hoàng đế Herod giết với ý muốn giết được bé Giêsu (theo chính sách "giết lầm hơn bỏ sót"), Giáo Hội Công Giáo có ngày tưởng nhớ các anh hùng hài nhi này hàng năm vào ngày 28 tháng 12 (Feast of the Holy Innocents, Lễ Các Thánh Anh Hài).

Các tấm bảng bằng tiếg Pháp là trích ra từ Kinh Tin Kính mà giáo hữu đều đọc trong lễ Chúa Nhật hàng tuần. Đó là những niềm tin cốt lõi của đạo Công Giáo. Một trong những điều đó là Tin vào sự sống sau khi chết: "Je crois ... à la résurrection de la chair, à la vie eternelle." (Tôi tin xác loài người ngày sau sống lại, tôi tin hằng sống vậy.").

Và cũng như tin rằng Chúa Giêsu sẽ từ trời trở lại để luận xét kẻ sống cũng như người đã chết (... d'où il viendra juger les vivants et les morts.)

Bác cứ treo ảnh tiếp, có em lót dép chờ đây.
    Được sửa bởi ASAV lúc 02:37 AM ngày 26-11-2017

[IMG]IMG_0216 by ZunBi-1003, trên Flickr[/IMG]
    IMG_0185-Pano by ZunBi-1003, trên Flickr chia se cùng bác 2 tấm e chụp ở Barcelona

Trang 4 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng