Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 126

Chủ đề: Hình Ảnh Về Tây Ban Nha và Bồ Đào Nha

Hình Ảnh Về Tây Ban Nha và Bồ Đào Nha

Kiến thức của mình về hai quốc gia Tây Ban Nha (TBN) và Bồ Đào Nha (BĐN) rất hạn hẹp. Đối với TBN, mình chỉ biết đến danh cầm Narciso Yepes với những tác phẩm bất hủ như Concierto de Aranjuez, Recuerdos de la Alhambra, và Granada. Hoặc cùng lắm là encierro, môn giải trí chạy trước con bò đực hung hăng và các Missions nằm rải rác dọc theo Camino de Real xa xưa ở California vào thời New Spain với Sor Juana Inés de la Cruz nổi tiếng. Riêng BĐN thì mình chỉ biết họ là những người đến Phố Hiến để buôn bán trong thế kỷ thứ 16. Cả hai quốc gia từng là đế quốc và có mặt khắp năm châu.

Thế là chiếc Airbus 800 Lufthansa đưa cả nhà đi từ Los Angeles đến Munich và từ đó đổi máy bay đi Barcelona. Một chuyến bay dài nhưng bù lại, Airbus 800 rất êm và thoải mái. Ba lô máy ảnh mình đem theo gồm có Leica Q, Nikon D800E, ống kính 24-70mm và CZ APO 135mm.

Mình đi tổng cộng 17 ngày và viếng nhiều thành phố nên số lượng ảnh không ít. Do đó mình chỉ đăng những tấm ảnh tượng trưng.

Barcelona là thành phố đầu tiên. Mình đến vào buổi chiều nhưng đi dạo phố ngay vì ở gần Las Ramblas, một khu đầy du khách. Ngoài hai vỉa hè, đường La Rambla có một dải ngay giữa dành cho người đi bộ.

L1100952 by Dat's Photos, on Flickr

Và không ai đến Barcelona mà có thể không biết đến La Boqueria, một ngôi chợ lâu đời bán thức ăn và hoa quả.

L1100959 by Dat's Photos, on Flickr

Thịt heo muối Jamón, món ăn cổ truyền và thông dụng nhất của TBN. Đủ loại từ 12 cho đến 180 euros/kg. Thịt này kẹp bánh mì nóng ăn quên về!

L1100962 by Dat's Photos, on Flickr

L1100970 by Dat's Photos, on Flickr

Mình chỉ thích nhất quả na (mẵng cầu)!. 4 euro/kg, khoảng 4 quả.

L1100964 by Dat's Photos, on Flickr

Hai bên đường không có gì đặc sắc ngoài thỉnh thoảng có những tòa nhà cổ được trang trí một cách "Art", dù mình chả biết nghệ thuật gì.

DMQ_2005 by Dat's Photos, on Flickr

Mình lại hay để ý đến những cái nhỏ hơn như ngọn đèn đường hay khung cửa sổ.

DMQ_2011 by Dat's Photos, on Flickr

Vì đường La Rambla hay khu Las Ramblas khá xoàng, không đại diện cho TBN nên mình muốn khám phá nhiều hơn bằng cách đi vào những ngõ ngách hai bên đường. Xấu hay đẹp, đây mới đúng là những gì mình mong ước vì có cảm tưởng như đi vào đời sống và văn hóa của người bản sứ.

L1100958 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_2010 by Dat's Photos, on Flickr

Basílica Santa Marỉa del Pi, ngôi giáo đường cổ kính từ thế kỷ thứ 14, thăng trầm theo lịch sử nội chiến của người TBN.

DMQ_2012 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_2013 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_2016 by Dat's Photos, on Flickr

Mình mua vé vào xem vì không thể bỏ qua một di sản văn hóa, lịch sử, và tôn giáo quan trọng của một quốc gia.

Khung kính tiêu biểu của một nhà thờ, cùng một kiểu với Notre Dame de Paris.
    DMQ_2056 by Dat's Photos, on Flickr

Họ khắc chữ trên cả nền đá trong nhà thờ. Mình chịu không đoán được nghĩa và mục đích là gì.

DMQ_2057 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_2061 by Dat's Photos, on Flickr

Cám ơn bác Văn Khoa. Giờ mới được nghe bác chia sẻ chuyến đi TBN & BĐN của bác :-)
    Các tấm bia dưới sàn nhà em đoán mò chắc là mộ của các vị nào đó. Ai thì em chịu thua. Có lẽ người có công với vùng đất hay thuộc gia đình quý tộc nào đó.
    hm...

Cám ơn bác JL. Bác giải thích có lý, bên đó hay ở ý, họ hay chôn các vị có chức tước hoặc có công với đạo trong nhà thờ. Ở trong Santa Maria del Pi cũng vậy, hai bên toàn là mộ của các thánh.

Em về đã lâu nhưng chân chưa nguội nên đi tiếp và mới về.

Nhà thờ Santa Maria del Pi có một tháp chuông cổ và tầng trên cùng của tháp là nơi du khách có thể ngắm 360 độ toàn phố Barcelona. Tháp chuông này nằm ngay bên cạnh nhà thờ nhưng không dính liền. Tường bằng đá và dầy hơn 1 mét ở chân tháp.

DMQ_2054 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_2078 by Dat's Photos, on Flickr

Bây giờ mình mới biết cách đánh chuông: quay bánh xe để chuông đánh vào quả lắc ở giữa, hoặc dùng actuators để quả lắc đánh vào chuông.

L1110037 by Dat's Photos, on Flickr

L1110036 by Dat's Photos, on Flickr

Vài tấm ảnh tiêu biểu của Barcelona nhìn từ đỉnh tháp chuông.

L1110039 by Dat's Photos, on Flickr

L1110041 by Dat's Photos, on Flickr

L1110046 by Dat's Photos, on Flickr

Con lộ có hàng cây là đường La Rambla.

L1110048 by Dat's Photos, on Flickr

L1110053 by Dat's Photos, on Flickr

Mấy lâu nay em cứ hóng được xem hình ảnh TBN va BDN của bác.

La Rambla có phải là con đường mấy tháng trước bị bọn khủng bố lái xe cán người phải không bác?

Hồi xưa chuông nhà thờ ở Việt Nam không có gắn máy móc như vậy. Thế nên kéo chuông phải ... tập. Đại khái bên trên đầu chuông có một cây ngang thẳng góc với đà gác chuông. Đầu cây ngang có gắn sới dây kéo chuông và thòng xuống đến đất, để người kéo chuông nắm lấy mà kéo.

Cái khó là khi kéo làm sao để chuông chỉ đánh từng tiếng một. Boong. Boong. Boong. Phải kéo chỉ vừa đủ đế thành chuông nghiêng và đánh vào quả chuông 1 lần. Và kéo lần hai để đánh tiếng thứ hai. Nếu kéo nhẹ quá thì tiếng kêu không to đủ. Nếu kéo mạnh quá thì sau khi đụng thành chuông bên này, quả chuông sẽ văng qua và đụng thành chuông bên kia, nhưng vậy nó kêu thành 2 tiếng Boong Beeng. Trật lất. Chỉ khi cuối hồi chuông thì kéo thả dàn và quả chuông sẽ đánh vào cả hai bên thành chuông.

Em chờ xem tiếp ảnh của bác.

Em xin lỗi hai bác JL và bác ASAV. Sau chuyến TBN/BĐN thì em chỉ có 1 tuần nghỉ ngơi và chuẩn bị cho chuyến sau. Dù đã xong ảnh nhưng em phải nán lại vì nếu có post ảnh, thớt sẽ bị chuyến đi sau làm gián đoạn. Em sẽ làm một bài "tường trình" cho chuyến đi "Wild Wild West" trong một thớt khác.

Đúng là con đường La Rambla mà tên khủng bố đã cán chết người. Vẫn còn sự hiện diện của cảnh sát khắp nơi, nhưng họ khéo, không để du khách để ý và lo sợ.

Ngày xưa em ở gần một nhà thờ và nhớ mang máng là có một tu sĩ kéo đánh chuông bằng cách giật sợi dây thừng to. Cứ mỗi lần nghe tiếng chuông nhà thờ là em lại nghĩ đến bài hát "Tiếng Chuông Chiều Thu" của Tô Vũ. Anh Ngọc, Duy Trác, hay Mai Hương hát đều hay.

Cách xây cất của các cửa hàng chung quanh nhà thờ cũng hay, đơn giản và nghệ thuật. Đây là một quán kem và cà phê.
    DMQ_2119 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_2121 by Dat's Photos, on Flickr

Và tiệm bán trà.
    DMQ_2213 by Dat's Photos, on Flickr

Nhà Thờ Barcelona, phải mất 600 năm (thế kỷ thứ 13 cho đến 19) mới hoàn tất.
    DMQ_2129 by Dat's Photos, on Flickr

Gần đó cũng có nhà thờ Santa Maỉa del Mar với hai tháp chuông hình bát giác.
    DMQ_2216 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng