Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Một số vấn đề với máy Sony A6300 mới mua

Một số vấn đề với máy Sony A6300 mới mua

Chào các bạn, mình mới mua máy A6300, hí hửng đem ra chụp thì thấy có 1 số điều sau muốn hỏi mọi người:

• Máy mình lúc nhìn vào View Finder, ấn chụp xong thì ảnh hiển thị màu giống như trong View Finder, nhưng ngay sau đó khoảng 0.5 - 1s thì màu đậm đà hơn, ưa nhìn hơn. Mình không rõ đây là chức năng hay là lỗi máy, nếu là chức năng thì có thể tắt đi được không?
    • View Finder và màn hình LCD máy lúc ngắm vào 1 số vật thể màu đồng đều và sần (như kẻ caro) thì có hiện tượng như "dầu loang" (link ảnh dưới, để ý cái rèm cửa nó có các vết loang vạch hình elipse, xin lỗi trước nếu mình miêu tả hơi kém). Cho mình hỏi cái này là bình thường hay là lỗi máy ạ?

ảnh LCD: i.imgur.com/VtlaWSr.png

Mình mới tạo acc nên không up ảnh được, ai giúp với

Cảm ơn mọi người...

Mình không dùng máy Sony nên chỉ có thể đoán thôi nhé :D

1. Có thể ảnh khi nhìn và chụp là JPG render của raw file, chưa có chỉnh gì. Sau 0.5-1s thì nó bắt đầu apply picture control/profile màu (tăng contrast, tăng saturation gì đó) nếu bác có đặt settings nên trông sẽ hơi khác

2. Quan trọng hơn là khi chụp ra có vấn đề gì không. Nếu ảnh chụp ra mà bị thế thì hiện tượng đó gọi là moire:

https://photographylife.com/what-is-moire

Còn nếu chỉ bị trong viewfinder/liveview thì chắc là do refresh rate của màn hình trong điều kiện thiếu sáng thôi, không vấn đề gì cả

Như kẻ caro có thể là bác để Zebra: on, bác vào mục setting tab 1 check zebra off xem còn bị không. Zebra thừong đc sử dụng để báo mức độ và vị trí cháy sáng (tức là quá sáng) cho người quay phim, thường thì chụp hình thì ko dùng đến.

Cái này không phải Zebra. Zebra là kẻ đen trắng thẳng thớm rõ ràng, còn kiểu hoa văn họa tiết này 90% là moire rồi