Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Exposure Calculator - Tính thời gian phơi sáng hiệu quả với ND Filter trên Android

Post Exposure Calculator - Tính thời gian phơi sáng hiệu quả với ND Filter trên Android

Exposure Calculator là 1 ứng dụng nhỏ do Quicosoft phát triển, đây là 1 công cụ rất hữu ích cho anh em chơi nhiếp ảnh phong cảnh hay đi phơi sáng với ND filter. Anh em khi chụp ảnh với ND giờ đây sẽ ko cần phải tính nhẩm lại tốc độ chụp nữa, chỉ cần nhập thông số là phần mềm này sẽ tính ngay cho anh em.
    Trên chợ CHPlay còn nhiều công cụ tương tự, nhưng cá nhân mình thấy công cụ này tuyệt nhất vì nó chỉ tập trung vào mảng này, không cần setup tìm mất thời gian, dao diện đẹp và đặc biệt không có quảng cáo.
    Tải trên CH Play anh em tải tại đây

Dao diện phần mềm rất trực quan và dễ sử dụng, anh em chỉ cần quan tâm đến tốc thôi, khẩu độ và iso không cần bận tâm nhiều lắm trừ khi anh em muốn thay đổi so với thông số đo sáng ban đầu.
    Sau khi đo sáng không có ND nếu không có nhu cầu thay đổi ISO hay khẩu thì anh em nên click vào 2 ô Tracking options để không thể chỉnh ISO và khẩu độ được.
    Tiếp theo chọn ND tương ứng app sẽ cho ra tốc độ để chụp đúng sáng.

Mình có dịp dùng app này khi đi chơi cô tô chia sẻ mô tả luôn cho anh em.

Ở đây mình chụp cảnh bãi đá giữa trời trưa nắng set Av để khẩu 10, ISO-100, đo sáng toàn khung máy cho ra tốc 1/200. OK chụp thử và xem lại ảnh hoàn toàn đúng sáng theo ý đồ.
    Tiếp theo mình lắp ND filter vào, ở đây mình dùng loại giảm 14 stop (filter mình tự chế chứ thị trường không bán loại này, chỉ có loại max nhất là 10 stop thôi) Sau đó chuyển qua chế độ B (dùng M cũng được nếu tốc nhỏ hơn 30s) và set lại 2 thông số khẩu tốc giống Av lúc nãy. Nhập thông số app cho ra tốc 82s, OK cắm dây bấm mềm và chụp thôi, mình chụp lên tầm 85, 86s cho ảnh dư sáng tẹo.

1 vài ảnh mình chụp hôm đó. Ảnh ra khá đúng sáng so với không có ND, Tuy nhiên khi phơi quá lâu ảnh sẽ ám tím, đó là do đặc tính của ND filter.
    Ảnh này là 79s.

86s.

85s.

Ngoài ra phần mềm có tính năng bấm giờ khá hay, kết hợp khi bấm trên remote thì bấm cùng, khi hết giờ nó sẽ báo rung hoặc chuông cho anh em khỏi quên.

Download APK
    - Sever Google Drive: Exposure Calculator.apk

cám ơn bác chia sẻ ........

cái này so với mình tính toán cảm tính có chuẩn ko cụ,