Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Nhờ chỉ cách chụp ảnh phơi sáng trên Sony Alpha 6300

Nhờ chỉ cách chụp ảnh phơi sáng trên Sony Alpha 6300

Ace dùng qua con này cho mình hỏi mình muốn chụp ảnh thiên văn phơi sáng từ 5 - 30 phút thì chỉnh như thế nào cho nó phơi sáng được như vậy nhỉ ? Hình như là phải mua remote gì đó mới làm được hay sao vậy ace ? Xin cảm ơn.

mình không chuyên về chụp thiên văn nhưng đã có thử vài lần nên chia sẻ kinh nghiệm bản thân chụp thôi.
    Điều kiện quan trọng nhất khi bắt đầu tập chụp bầu trời đêm là bạn phải đến nơi thật tối, không có ánh sáng nhân tạo hay ánh sáng mặt trăng.
    Kiểu bạn chụp từ 5- 30 phút thì là chụp Star Trails. Bạn cần set chụp Manual. Về set ISO thì mình nghĩ bạn bắt đầu bằng ISO thấp để tránh noise. Khẩu độ thì có lẽ nên khép nhỏ lại chút (vì màn trập mở rất lâu nên không cần mở khẩu để lấy thêm ánh sáng). Sau đó thì chụp khoảng vài tấm khoảng 15-20 giây trước xem ra sao. Điều chỉnh lại ISO và khẩu độ thích hợp. Nếu ISO đã cao (khoảng 6400) thì giảm ISO xuống và mở khẩu. Bạn thử bắt đầu từ ISO 1250-2000, khẩu khoảng f4.
    Muốn biết tốc shutter khi nào bắt đầu star trail thì bạn dùng 500 (hoặc 600) chia cho con số tiêu cự trên máy của bạn. vd. bạn chụp 28mm - lấy 500/28= 18s là tốc độ tối thiểu bạn chụp mới thấy star trail.
    Vì là mới học chụp nên mình nghĩ bạn nên chụp cao lắm là vài ba phút thôi để lấy thêm kinh nghiệm. Sau đó mới lên đến 15-30 phút hay nhiều hơn.

Về phần gear thì chân tripod rất quan trọng, để máy không bị rung khi đang mở màn trập (nhất là thời gian lâu từ 5-30 phút). Còn về phần bấm màn trập thì có 2 cách: dùng app trong phone hoặc dùng timer shutter release có dây gắn vào máy 6300. Nếu chụp thường và chụp thời gian lâu như bạn muốn thì cần có timer shutter release hơn là dùng app. vd sản phẩm đó ở đây: https://www.bhphotovideo.com/bnh/con...AD&sku=1182655

Mình chụp chỉ sao trời ban đêm (không star trail) và chỉ vài lần nên mình sử dụng app trên phone. Xài cũng ok, nhưng chưa bao giờ phải để lâu hơn 30 giây nên không biết sau vài phút lúc đó phone có tự tắt hay gặp các vần đề gì không.

Tất cả cũng chỉ là kinh nghiệm rất giới hạn cá nhân mình. Bạn nào rành hơn xin chia sẻ giúp.

Quên, bạn vào xem các hình star trail hay thiên văn trên flickr và xem họ set bao nhiêu rồi lấy đó làm khởi điểm setting để chụp cũng tốt.
    hm...

Mình cũng đang quan tâm đến việc chup skynight nhưng mà chưa có kinh nghiệm gì :D. Theo mình biết thì máy có chế độ chụp bulb (đóng mở màng trập thủ công, thường thì dùng để chụp pháo hoa) chuyển qua chế độ chụp M chuyển tốc độ màng trập chậm nhất sẽ chuyển sang bulb, tức là khi bác bấm và giữ chặt nút chụp thì màng trập sẽ mở đến khi bác mỏi tay thả ra thì mạng trập sẽ đóng lại và xử lý hình ( để càng lâu máy xử lý càng lâu). Mẹo là như thế này bác dùng remote hồng ngoại (vài chục ngàn) bấm nút chụp thì màng trập sẽ mở đến khi bác bấm thêm 1 lần nữa trên remote thì màng trập sẽ đóng, nên mình nghĩ 30 phút ko pải là vấn đề :D Thế là giải quyết vấn đề cho bác chụp từ 5 đến 30 phút, còn chụp ra đc hình như thế nào thì mình ko biết à :D