Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Hỏi các bác về việc lựa chọn không gian màu Adobe RGB hay sRGB

Hỏi các bác về việc lựa chọn không gian màu Adobe RGB hay sRGB

Các bác cho em hỏi tí ạ,

Em trước giờ chỉ chụp chơi, xài màn đểu, cả năm ko cân chỉnh bao giờ. Ko in ấn gì, hình chụp ra chỉ up Facebook với chia sẻ anh em bạn bè xem chơi, thỉnh thoảng in tặng bạn bè bằng canon selphy, sai màu ko thành vấn đề :-D Thành ra em chỉ set sRGB khi chụp và khi làm ảnh trong Lightroom.

Hôm qua em hứng chí mua cái màn khá cao cấp là Eizo CS2420, theo quảng cáo thì hiển thị đến 99% adobe RGB. Thành ra nảy ra vấn đề, chỉnh lại setting máy ảnh cho đỡ phí cái màn :-D

Giờ em set lại máy thành adobe RGB, set lại Lr thành adobe RGB, vậy về lý thuyết khi xem xuất file JPG để xem trên máy tính thì em sẽ có không gian màu adobe RGB, tức là em sẽ có ảnh đẹp hơn để xem. Còn khi xuất file để up web, thì em vẫn xuất sRGB như thường ạ? Hay em cứ mang file xuất adobe RGB mang up web thì nó sẽ tự convert và chỉ hiển thị sRGB?

Em gà hỏi ngu bác nào biết giải thích cho em và hướng dẫn em setup sao cho đạt kết quả tối ưu ạ. Em cám ơn.

Quote Được gửi bởi hmontagne View Post
    Các bác cho em hỏi tí ạ,

Em trước giờ chỉ chụp chơi, xài màn đểu, cả năm ko cân chỉnh bao giờ. Ko in ấn gì, hình chụp ra chỉ up Facebook với chia sẻ anh em bạn bè xem chơi, thỉnh thoảng in tặng bạn bè bằng canon selphy, sai màu ko thành vấn đề :-D Thành ra em chỉ set sRGB khi chụp và khi làm ảnh trong Lightroom.

Hôm qua em hứng chí mua cái màn khá cao cấp là Eizo CS2420, theo quảng cáo thì hiển thị đến 99% adobe RGB. Thành ra nảy ra vấn đề, chỉnh lại setting máy ảnh cho đỡ phí cái màn :-D

Giờ em set lại máy thành adobe RGB, set lại Lr thành adobe RGB, vậy về lý thuyết khi xem xuất file JPG để xem trên máy tính thì em sẽ có không gian màu adobe RGB, tức là em sẽ có ảnh đẹp hơn để xem. Còn khi xuất file để up web, thì em vẫn xuất sRGB như thường ạ? Hay em cứ mang file xuất adobe RGB mang up web thì nó sẽ tự convert và chỉ hiển thị sRGB?

Em gà hỏi ngu bác nào biết giải thích cho em và hướng dẫn em setup sao cho đạt kết quả tối ưu ạ. Em cám ơn.
    Bác nói chưa rõ ràng lắm. Setting Adobe hay sRGB lúc chụp chỉ ảnh hưởng tới file jpeg, file RAW hoàn toàn ko liên quan. Nếu bác chỉ chụp RAW thì nên chọn Adobe, vì lúc đấy histogram hiển thị trên máy ảnh (tính dựa vào file jpeg trong buffer) sẽ chuẩn hơn. Nếu bác có sử dụng file jpeg từ máy ảnh thì mới cần quan tâm setting trên máy.

Về câu hỏi chính của bác, em sẽ nói về setting cho file jpeg xuất từ Lightroom. Khi up lên web thì mặc định nó sẽ convert sang sRGB, trừ khi bác up theo kiểu up file chứ ko up ảnh. Bác đã có màn 99% Adobe thì khi chỉnh setting file jpeg do LR xuất ra thành Adobe sẽ đẹp hơn, vì dải màu Adobe rộng hơn sRGB. Có điều sau đấy bác đừng thắc mắc sao up ảnh lên lại xấu hơn lúc nhìn trên máy, vì quá trình convert của các web ko phải lúc nào cũng hoàn hảo. Còn bác có nhắc đến in ấn thì Adobe cho màu gần với máy in hơn thì phải.

Chốt lại là nếu bác xem lại ảnh trên màn 99% Adobe hoặc cần đem đi in thì xuất Adobe, khi cần upload thì dùng LR convert riêng 1 file sRGB chứ đừng để bọn web convert hộ.
    Được sửa bởi sw33tie lúc 08:11 AM ngày 14-11-2017
    D610 | 24-120 f/4g | 85 f/1.8g

Thông thường khi up hình lên web hoặc đem đi rọi ảnh ở LAB em đều chọn Color Space là sRGB.

Khi up lên web nếu bác để Color Space là RGB hình sẽ bị xỉn màu hơn, vì mặc định nó chỉ dùng sRGB thôi. Em làm một ví dụ cho bác tự cảm nhận.

Hình up lên Flickr với Color Space là RGB.
    [IMG]_BDT0003 by buidinhthu, on Flickr[/IMG]

Cũng là file ảnh trên, nhưng đã dùng PS convert qua Color Space là sRGB trước khi up lên Flickr.
    [IMG]BDT_0003 by buidinhthu, on Flickr[/IMG]

Bác có thể bấm vào xem hình lớn cho rõ.

Hay quá, bấy lâu nay vẫn thắc mắc sRGB với adobeRGB khác nhau như thế nào mà đa số đều bảo dải màu adobe rộng hơn nhiều mà lưu ảnh adobe về so với sRGB chả thấy khác biệt gì nhiều, chắc chủ yếu do màn hình cùi bắp nên không hiển thị được thật.

ah đúng rồi, hình như lúc xuất file từ LR thì để mặc định là sRGB nên chắc k có sự khác biệt. Nhưng xem ảnh trên của bác vbdt thì ảnh dưới đúng là độ no màu hơn ảnh trên thật.
    D800 | Tokina 11-16 DX | Nikon 85 f1.8 | Nikon 28-70 f3.5-4.5 | Nikon 35 f2D

Quote Được gửi bởi reddevil138 View Post
    Hay quá, bấy lâu nay vẫn thắc mắc sRGB với adobeRGB khác nhau như thế nào mà đa số đều bảo dải màu adobe rộng hơn nhiều mà lưu ảnh adobe về so với sRGB chả thấy khác biệt gì nhiều, chắc chủ yếu do màn hình cùi bắp nên không hiển thị được thật.

ah đúng rồi, hình như lúc xuất file từ LR thì để mặc định là sRGB nên chắc k có sự khác biệt. Nhưng xem ảnh trên của bác vbdt thì ảnh dưới đúng là độ no màu hơn ảnh trên thật.
    Post của bác vbdt thì ảnh no màu hơn là ảnh sRGB sau khi upload (ko bị convert bởi flickr), ảnh kia là ảnh Adobe (bị convert bởi flickr sang sRGB). Khi ảnh ko phải sRGB được up thì đa số web sẽ tự động convert sang sRGB, và quá trình convert này đôi khi ko hoàn hảo, và post của bác vbdt đã chứng minh điều đấy. Nói chung dùng sRGB thì an toàn hơn cho việc chia sẻ hình ảnh.

Adobe chỉ lợi hại khi màn khủng (99% Adobe như của bác thớt) và máy in khủng, in được hết dải Adobe. Ngoài ra khi bác chụp Adobe trên máy thì cái histogram hiển thị trên máy sẽ chuẩn hơn. Setting Adobe hay sRGB chỉ liên quan tới file JPEG và ko ảnh hưởng gì tới RAW.

Được sửa bởi sw33tie lúc 10:04 AM ngày 14-11-2017
    D610 | 24-120 f/4g | 85 f/1.8g

Em cám ơn bác vdbt và đặc biệt là bác swe33tie rất nhiều. Vậy nếu ảnh để xem trên máy hoặc in ấn em sẽ để adobe RGB, còn nếu mang up web hay gửi cho mọi người (ko có màn 99%adobe) thì em sẽ convert trước sRGB chứ ko để nó tự convert, như vậy sẽ đạt kết quả cao hơn.

Để bác tham khảo: https://fstoppers.com/pictures/adobergb-vs-srgb-3167

Nói chung là để upload ảnh lên mạng thì bác để sRGB, còn in thì để Adobe RGB. Có 1 điều bác nên lưu ý là nếu bác in tại shop, bác phải yêu cầu người ta cho mình xem thiết lập in, vì phần lớn shop in vẫn để colour space là sRBG, nêu bác in ảnh ở Adobe RGB mà bị convert không đúng cách có khi ảnh còn xấu hơn để sRGB ngay từ đầu

Và nếu bác upload ảnh JPG lên web thì cũng nên lưu ý mình export ra sRGB hay Adobe RGB, vì nếu upload để web tự convert thì thường ảnh sẽ xấu hơn tự mình convert. Còn khi chụp thì thế nào cũng vậy thôi :D

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Để bác tham khảo: https://fstoppers.com/pictures/adobergb-vs-srgb-3167

Nói chung là để upload ảnh lên mạng thì bác để sRGB, còn in thì để Adobe RGB. Có 1 điều bác nên lưu ý là nếu bác in tại shop, bác phải yêu cầu người ta cho mình xem thiết lập in, vì phần lớn shop in vẫn để colour space là sRBG, nêu bác in ảnh ở Adobe RGB mà bị convert không đúng cách có khi ảnh còn xấu hơn để sRGB ngay từ đầu

Và nếu bác upload ảnh JPG lên web thì cũng nên lưu ý mình export ra sRGB hay Adobe RGB, vì nếu upload để web tự convert thì thường ảnh sẽ xấu hơn tự mình convert. Còn khi chụp thì thế nào cũng vậy thôi :D
    Trước giờ em cũng chỉ để sRGB và ko quan tâm adobe RGB lắm. Từ lúc mua cái màn hình mới thì mới tìm hiểu adobe RGB. Tks bác chỉ dẫn.

Em không biết đăng câu hỏi ở đâu, nên là em hỏi ở đây luôn xin bác nào biết giải ngố giúp em. Nếu mà mình chỉnh ảnh có profile là AdobeRGB trên màn hình chỉ có mức độ hiển thị là sRGB thì khi in ảnh ra ảnh nó có rực rỡ hay là khác với ảnh hiển thị trên màn hình không ạ ?