Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Máy nào vừa chụp vừa quay phim tốt?

Máy nào vừa chụp vừa quay phim tốt?

Giờ em có hứng thú với quay phim, nên đang tìm 1 máy có thể vừa chụp hình tốt, vừa quay phim tốt.
    Theo em ngâm cú thì Panasonic xưa giờ nổi tiếng về video, nhưng mà em thích Olympus vì có chống rung body. Tuy nhiên Olympus thì ko mạnh lắm về quay phim thì phải?

Cái em cần ở máy là có timelapse, có slow motion càng tốt.Dĩ nhiên là 4K
    KHi quay có thể tracking chủ đề được. ví dụ lấy nét vào con chó đang chạy thì nó nét sẽ bám theo.
    Cuối cùng là giá cả ko quá mắc. Đừng khuyên em sài dòng FF Sony, chát lắm.

Em đang ngắm EM-1 mark I, để sài luôn mấy cái ống 4/3. Quan trọng là có weather seal để sài trong tuyết. Nhưng ko biết nó lấy nét khi quay tốt ko? So với EM5 II thì ai quay tốt hơn?

Có 1 ứng viên đẹp hết mọi thông số là Sony RX10 III, IV. Nhưng hơi ngại chất lượng ảnh của cảm biến 1". Ai có đang dùng máy này cho em xin ít thông tin? Trên mạng thì cái tốt cái xấu, ko biết rõ.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Giờ em có hứng thú với quay phim, nên đang tìm 1 máy có thể vừa chụp hình tốt, vừa quay phim tốt.
    Theo em ngâm cú thì Panasonic xưa giờ nổi tiếng về video, nhưng mà em thích Olympus vì có chống rung body. Tuy nhiên Olympus thì ko mạnh lắm về quay phim thì phải?

Cái em cần ở máy là có timelapse, có slow motion càng tốt.Dĩ nhiên là 4K
    KHi quay có thể tracking chủ đề được. ví dụ lấy nét vào con chó đang chạy thì nó nét sẽ bám theo.
    Cuối cùng là giá cả ko quá mắc. Đừng khuyên em sài dòng FF Sony, chát lắm.

Em đang ngắm EM-1 mark I, để sài luôn mấy cái ống 4/3. Quan trọng là có weather seal để sài trong tuyết. Nhưng ko biết nó lấy nét khi quay tốt ko? So với EM5 II thì ai quay tốt hơn?

Có 1 ứng viên đẹp hết mọi thông số là Sony RX10 III, IV. Nhưng hơi ngại chất lượng ảnh của cảm biến 1". Ai có đang dùng máy này cho em xin ít thông tin? Trên mạng thì cái tốt cái xấu, ko biết rõ.
    Mình đang quay OMD E-M1 với 2 ống Lumix G 12-32/3.5-5.6 & Olympus 40-150/4-5.6 R cũng good lắm.

Lúc đầu quay chưa biết chỉ set auto focus S-AF nó chỉ lấy nét lần đầu xong đứng im.

Sau này quậy nhiều mới biết set C-AF là nó lấy nét liên tục good lắm bác.

Có điều muốn set khẩu phải set trước rồi quay, trong lúc quay nó không cho set gì hết

Cũng định lụm thêm ống Leica 15/1.7, thấy có vòng chỉnh khẩu, nhưng khi ngâm cứu vòng không có tác dụng manual nên thua luôn

Mình cũng quay thử với em Leica 4/3 14-50/2.8-3.5, khi quay nó chỉ cho focus tay, trong khi chụp thì lại cho Auto
    Được sửa bởi Quang-Huy lúc 12:26 PM ngày 09-11-2017

CẢm ơn tư vấn của Bác Quang Huy. Cái vụ set khẩu cũng hơi phiền nhỉ, ko biết đời sau nó cải tiến gì ko? Em sẽ lưu ý tìm hiểu ở các máy đời sau của Olympus. Tuy nhiên AF nhanh là ngon rồi, quay ngán nhất là chủ thể cứ thụt thò ko rõ.

Vừa chụp vừa quay tốt, thì chỉ có 2 ứng viên tốt là Panasonic và Sony, bác Accord nghiêng về Panasonic vì đã có sẵn ống kính M4/3.

Em mạnh dạn đề cử cho bác dòng Panasonic G7, nó đáp ứng hầu như nhu cầu bác nêu. Còn thoải mái ngân sách thì lên thẳng G9 mới ra mắt

Riêng phần quay video nó chỉ thua dòng GH chuyên nghiệp của chính Panasonic.

Thông số kỹ thuật hay review em thường xem DP review, khá chi tiết.

Còn video test em thấy nhóm này khá trung thực trong các bài review:

https://www.youtube.com/channel/UCqp...F4tjwlxOVS6h8A

https://www.youtube.com/watch?v=cJKRgMPk1BU

Video thì olympus và fuji hay bị hiện tượng moiré nhất so với sony và panasonic trong cùng phân khúc, chuyển nét hay giật không mượt.

Cảm ơn bác huutuyen, em sẽ xem thử Pana. Thấy mấy dòng mới đã có chống rung body, ko có thì quay phim rung lắm. Olympus thì ko hiểu sao em thấy body EM5, Em10 nó nhỏ, mỏng manh thế nào ấy, có điều nó gọn thật. Ra tiệm cầm tới cầm lui thấy ko có hứng.
    G9 mắc quá, nhưng có vẻ rất tuyệt, em sẽ xem review coi sao. Tính giải tán canon 1D, tự nhiên ngứa tay bid cái trúng thêm 1 lens nửa.

bác thử Olympus M10 mark 3 đi