Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: Tư vấn bộ Lens cho Sony A6000

Tư vấn bộ Lens cho Sony A6000

Chào các bác, tình hình là hiện nay em đang sử dụng body A6000 cùng các lens Sigma 30f1.4 và Contax g 90mm. Sắp tới, em tính sắm thêm Samyang 12mm f2 để sử dụng cho việc chụp phong cảnh. Tuy nhiên, việc mang vác cả 3 lens - tuy nhỏ gọn - khi đi du lịch và thay ra thay vô khá là bất tiện . Vậy, các bác có thể cho em hỏi là em có nên cho ra đi cả 2 lens kia để sắm về cho mình con Carl Zeiss 1670 hay Sony18105 không ạ?

Cảm ơn các bác .

Quote Được gửi bởi nkquynh View Post
    Chào các bác, tình hình là hiện nay em đang sử dụng body A6000 cùng các lens Sigma 30f1.4 và Contax g 90mm. Sắp tới, em tính sắm thêm Samyang 12mm f2 để sử dụng cho việc chụp phong cảnh. Tuy nhiên, việc mang vác cả 3 lens - tuy nhỏ gọn - khi đi du lịch và thay ra thay vô khá là bất tiện . Vậy, các bác có thể cho em hỏi là em có nên cho ra đi cả 2 lens kia để sắm về cho mình con Carl Zeiss 1670 hay Sony18105 không ạ?

Cảm ơn các bác .
    Nên, vì lí do chính bác đã nói "việc mang vác cả 3 lens - tuy nhỏ gọn - khi đi du lịch và thay ra thay vô khá là bất tiện" :D
    A journey of a thousand miles starts with a single step...

16 70 ăn dứt 3 lens kia nhưng giá khá cao

Thay đc nhưng cũng ko thay đc. Độ đa dụng thì hơn nhưng trong các tình huống đặc thù thì ko ngon bằng.

Vậy, bác có thể tư vấn giúp em là nên có một bộ như thế nào không ạ?

theo kinh nghiệm của em thì lens prime/fixed vs lens zoom có ưu & nhược điểm riêng. Bác chủ phải tùy xem cái nào hợp với cách bác sử dụng khi chụp ảnh du lịch. Em xin chia sẻ kinh nghiệm của em như sau:
    - Em đã sử dụng qua một vài lens Sony Zeiss hiện nay và quả thật chất lượng từ Zeiss cho ra khg cần bàn (ít ra trong cái nhìn cá nhân em).
    - Trong 2 năm gần đây em đi du lịch chỉ mang có mỗi một lens Zeiss 55 F1.8 & a7. Một trong những lý do là chất lượng hình ảnh + với sự nhỏ gọn của lens này trên a7 rất tốt. Hạn chế lớn nhất đương nhiên là chỉ có thể 1 góc nhìn mà thôi, khg thể chụp góc rộng hoặc zoom gần hơn khi cần. Lý do khác là F1.8 giúp em có thể chụp cả chân dung và chụp trong những nơi tối.
    Tuy nhiên, chuyến đi Bồ Đào Nha vừa rồi thì em có thêm một cái lens Sony FE 28mm F2.0 để chụp góc rộng, vì em biết sẽ gặp nhiều kiến trúc lớn và đôi lúc ráp pano với 55mm sẽ mất thời gian. Và em cũng gặp vấn đề như bác chủ ở chỗ thay ra thay vô tốn thời gian và thêm lý do cho bụi bám vào cảm biến hơn. Hơn nữa có vài lúc em mong có một lens zoom để chụp các chi tiết. Về xem thì thấy em sử dụng khoảng 50% mỗi lens khi so sánh tất cả hình trong chuyến đi.

Zoom thì sẽ cho em lợi ích ở chỗ là đa dụng hơn, nhưng đa số khẩu tối đa chỉ F4. Em thích khẩu độ lớn hơn vì đi du lịch cũng có thêm nhu cầu chân dung.
    Vì vậy em vẫn nghiêng về 55mm ở chỗ phù hợp với nhu cầu của em: nhỏ gọn, chất lượng, vừa phong cảnh vừa chân dung, khẩu độ lớn.

Về phần bác chủ thì bác thấy F1.4 trên Sigma có cần thiết hay khg? Contax 90mm bác chủ yếu dùng là gì? Bác chụp ở F4 có thấy vấn đề gì hay khg? Em nghĩ 2 con zoom bác đưa ra khá tốt và đa dụng. Nếu em dùng zoom thì em sẽ chọn Zeiss 16-70 vì chất lượng Zeiss cho ra hơn Sony 18-105 :-)
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    theo kinh nghiệm của em thì lens prime/fixed vs lens zoom có ưu & nhược điểm riêng. Bác chủ phải tùy xem cái nào hợp với cách bác sử dụng khi chụp ảnh du lịch. Em xin chia sẻ kinh nghiệm của em như sau:
    - Em đã sử dụng qua một vài lens Sony Zeiss hiện nay và quả thật chất lượng từ Zeiss cho ra khg cần bàn (ít ra trong cái nhìn cá nhân em).
    - Trong 2 năm gần đây em đi du lịch chỉ mang có mỗi một lens Zeiss 55 F1.8 & a7. Một trong những lý do là chất lượng hình ảnh + với sự nhỏ gọn của lens này trên a7 rất tốt. Hạn chế lớn nhất đương nhiên là chỉ có thể 1 góc nhìn mà thôi, khg thể chụp góc rộng hoặc zoom gần hơn khi cần. Lý do khác là F1.8 giúp em có thể chụp cả chân dung và chụp trong những nơi tối.
    Tuy nhiên, chuyến đi Bồ Đào Nha vừa rồi thì em có thêm một cái lens Sony FE 28mm F2.0 để chụp góc rộng, vì em biết sẽ gặp nhiều kiến trúc lớn và đôi lúc ráp pano với 55mm sẽ mất thời gian. Và em cũng gặp vấn đề như bác chủ ở chỗ thay ra thay vô tốn thời gian và thêm lý do cho bụi bám vào cảm biến hơn. Hơn nữa có vài lúc em mong có một lens zoom để chụp các chi tiết. Về xem thì thấy em sử dụng khoảng 50% mỗi lens khi so sánh tất cả hình trong chuyến đi.

Zoom thì sẽ cho em lợi ích ở chỗ là đa dụng hơn, nhưng đa số khẩu tối đa chỉ F4. Em thích khẩu độ lớn hơn vì đi du lịch cũng có thêm nhu cầu chân dung.
    Vì vậy em vẫn nghiêng về 55mm ở chỗ phù hợp với nhu cầu của em: nhỏ gọn, chất lượng, vừa phong cảnh vừa chân dung, khẩu độ lớn.

Về phần bác chủ thì bác thấy F1.4 trên Sigma có cần thiết hay khg? Contax 90mm bác chủ yếu dùng là gì? Bác chụp ở F4 có thấy vấn đề gì hay khg? Em nghĩ 2 con zoom bác đưa ra khá tốt và đa dụng. Nếu em dùng zoom thì em sẽ chọn Zeiss 16-70 vì chất lượng Zeiss cho ra hơn Sony 18-105 :-)
    Trước hết, xin cảm ơn bác đã cho em ý kiến. Về con sigma 30f1.4, em thường cắm con này chính trên â6k vì nó sẽ mang lại tiêu cự gần như con 55 trên fullframe. Tuy nhiên, em cũng gặp vấn đề như bác về phong cành và thêm cả vấn đề chân dung nữa do con này bị méo khá nặng. Vì vậy, em đã sắm thêm lens 90 để chụp chân dung. Nhưng còn về phong cảnh, thì như em đã nói là tính mua sam 12 để xài mà như vậy em lại phải mang 3 con, nặng và phải thay ra thay vô.

Em cũng đã dùng thử 18105 f4 và thấy rằng ở buổi sáng, nắng đầy đủ thì không có gì phải chê. Tuy nhiên, khi chụp vào lúc đêm thì phải chỉnh ISO lên khá cao do thiếu sáng ==> hình bị nhoè nhưng vẫn cứu đc 1 phần nhờ lightroom.

Tóm lại, em vẫn còn đang phân vân giữa hai bộ này. Hay là em vẫn mua con 1670 và giữ lại một trong hai con cũ? Mong bác và các bác cho ý kiến ạ.

Theo như bác nkquynh thì bác đã chụp 18-105 f4 và thấy tuy iso cao nhưng có thể cứu vãn được thì em nghĩ bác đổi lens zoom chụp trước một thời gian. Giữ lại contax 90 xem nhu cầu chân dung ra sao. Nếu sau này bác muốn nâng cấp cho chân dung thì có zeiss 55, fe 85mm, fe 90mm, zeiss batis 85mm.
    Chứ bác vác 3 lens đi chơi hơi phiền. Phần phải nghĩ xem lấy lens nào, thời gian thay lens hơi lãng phí khi đi du lịch, nên có lens nào chụp lens đó, tùy ưu/nhược điểm của lens đó mà chụp thôi :-)

nếu sony làm lens 16-50/2.8 ngàm E như bên ngàm A thì quá tuyệt, đi du lịch sử dụng rất thuận tiện. Còn trường hợp của bác chủ theo mình thì sắm thêm SY 12 và mang theo Sig 30 là đủ cho du lịch...
    like.no.other...

vote cho 18-105 gọn nhẹ.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng