Trang 13 / 94 Đầu tiênĐầu tiên ... 311121314152363 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 932

Chủ đề: Chim Cò

Bác VanKhoa có tấm #243 đẹp quá,
    Tấm #244 em có giống y chang như copy của bác, nhưng hình em chụp bị sóng trên mặt nước nên mất đẹp
    Em cùng bác VanKhoa đi dạo Bolsa Chica wetland và San Joaquin Wildlife Sanctuary

DSC04149 by Dienson Nguyen, on Flickr

DSC04137 by Dienson Nguyen, on Flickr

DSC04180 by Dienson Nguyen, on Flickr

DSC04158 by Dienson Nguyen, on Flickr

DSC04168 by Dienson Nguyen, on Flickr

Cám ơn các bác đã ghé thăm và treo nhiều ảnh đẹp, làm cho thread này thêm xôm tụ, trong thời gian em vắng nhà.
    Cũng xin cám ơn bác Nikonian2006 và bác NKCM đã có những nhận xét và hướng dẫn tận tình. Em sẽ có vài câu hỏi technical mà em sẽ viết sau.

#250. Bufflehead trống

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn các bác đã ghé thăm và treo nhiều ảnh đẹp, làm cho thread này thêm xôm tụ, trong thời gian em vắng nhà.
    Cũng xin cám ơn bác Nikonian2006 và bác NKCM đã có những nhận xét và hướng dẫn tận tình. Em sẽ có vài câu hỏi technical mà em sẽ viết sau.

#250. Bufflehead trống

Ảnh này trông như Triển Chiêu phi thân trên mặt nước ấy nhỉ :D
    Em lần đầu chụp ảnh chim bay, còn gà quá nên chỉ thấy được dáng chim bay :">
    Ký bừa cho xong

Bác ASAV về rồi, mấy nay bác vắng nhà sấp nhỏ cho chim cò bay nhảy tá lã

DSC04430 by Dienson Nguyen, on Flickr

@bassbuon: hình bác còn dáng chim bay, hôm trước em chụp chim ưng bay mà có bác nói như chim cú mèo hihihihihi, welcome bác

@bassbuon: Cám ơn bác đã thích ảnh. Em đã mất một thời gian khá lâu để chụp được tấm đó, vì con Bufflehead chỉ nhỏ bằng nắm tay, và chúng rất nhát.

@Văn Khoadienson: Hai bác chia cho em chút giờ rãnh để ... đi chụp chim với. Em về đến nhà chiều thứ Hai, và sáng sớm thứ Ba thì phải ca bài "tía em hừng đông đi cày bừa" rồi. Bị jet lag nên buồn ngủ muốn chết, phải uống cà phê thay nước. Nay mai em sẽ kiếm thì giờ "ra đồng" để có hình treo với mấy bác.

@Nikonian2006, @NKCM, @Viet91764

Em có một technical question muốn hỏi các bác Nikonian2006, bác NKCM, và bác Viet91764, vì các bác đã có xài Canon 1DX. Mặc dù em không có máy 1DX, nhưng theo em hiểu thì máy 7D2 có “AF Cases” tương tự như dòng máy 1DX. Nhờ các bác giải thích giúp em:

Canon 7D2 (và 1DX) có 6 AF Cases từ 1 đến 6, và mình có thể chọn tùy theo tình huống lúc chụp ảnh. Mỗi Case có 3 thông số mà người xử dụng máy có thể thay đổi tuỳ ý, đó là Tracking Sensitivity ([TS], từ -2 đến +2), Acceleration/Deceleration Tracking ([AD], từ 0 đến 2), và AF Point auto-switching ([PS], từ 0 đến 2). Theo thiển ý của em (em chưa kiếm được tài liệu nào để kiểm chứng) thì các Cases này không có gì phù phép (magic) trong algorithm của bộ phận AF cả, mà chúng chỉ khác nhau ở 3 thông số TS, AD, và PS mà thôi.

Thí dụ: Case 1 (by default) có sẵn TS 0, AD 0, PS 0.
    Nếu mình vào Case 6 rồi thay đổi cho TS 0, AD 0, và PS 0, thì Case 6 lúc đó sẽ giống như Case 1.

Các bác thấy em nghĩ như vậy có đúng không?
    Hoặc, ngay cả khi 3 thông số trên giống nhau, các AF Cases vẫn còn khác nhau. Nếu thế, chúng khác nhau chỗ nào?
    Nhờ các bác giúp em hiểu điểm này hơn.

Thế nên em không để ý đến Cases, mà chỉ chú ý đến TS, AD, và PS. Vì em dùng 7D2 chỉ để chụp chim cò, nên em set như thế này:

TS: -2. Vì phải lia máy theo chim và lắm lúc chim bay qua lùm cây, em muốn máy vẫn focus trên con chim chứ không (quá nhạy) đổi focus qua cành cây.

AD: +2. Vì chim bay nhảy bất thường và xoay đổi chiều hướng cũng rất bất thường, nên em muốn máy phải nhạy bén trong vấn đề này.

PS: +2. Nhiều khi lia máy không kịp để giữ con chim khoảng giữa ViewFinder, thì máy cần nhạy bén đổi điểm focus khi con chim trệch ra khỏi vùng trung tâm của ViewFinder.

Cám ơn các bác rất nhiều.

Gửi Anh ASAV. cau hỏi của có lẻ hảng Canon ko làm anh thuyết phuc , nếu nó giống nhau thì hảng se ko làm chi nhiều case để cho Photographer khó khăn hơn , mổi case có đô chuyển đông AF khác nhau do đó mới có chế đô set up từng case để cho người chup quen đươc và dể dàng cho % hình bi blur it hơn , cho dù tôi có chỉ anh set up từng detail của tuwngf Case mà anh ko làm quen cái AF case đó thi củng như ko Canon khác với Nikon ở chế đô AF là chỉ cần set chế đô delay AF bao nhiêu thế là Xong ko như Canon
    7 DII AF như 1DX set up giống nihau nhưng vẩn khác khi chup .
    1DX và 1DXII củng vây take tôi 3 months để quen dần với AF của 1DXII do đó người chup phải hiểu đuoc cái máy mình trong tay
    chúc anh có nhiều hình đep.
    xem như tôi ko có góp ý gì
    Happy New year
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 11:13 PM ngày 28-12-2017
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Snowy Egret

DSC03887 by Dienson Nguyen, on Flickr

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Gửi Anh ASAV. cau hỏi của có lẻ hảng Canon ko làm anh thuyết phuc , nếu nó giống nhau thì hảng se ko làm chi nhiều case để cho Photographer khó khăn hơn , mổi case có đô chuyển đông AF khác nhau do đó mới có chế đô set up từng case để cho người chup quen đươc và dể dàng cho % hình bi blur it hơn , cho dù tôi có chỉ anh set up từng detail của tuwngf Case mà anh ko làm quen cái AF case đó thi củng như ko Canon khác với Nikon ở chế đô AF là chỉ cần set chế đô delay AF bao nhiêu thế là Xong ko như Canon
    7 DII AF như 1DX set up giống nihau nhưng vẩn khác khi chup .
    1DX và 1DXII củng vây take tôi 3 months để quen dần với AF của 1DXII do đó người chup phải hiểu đuoc cái máy mình trong tay
    chúc anh có nhiều hình đep.
    xem như tôi ko có góp ý gì
    Happy New year
    Bác hiểu nhầm em rồi!
    Em hỏi là để em tìm hiểu, vì em không biết, chứ không có ý challenge những hướng dẫn của bác.

Bác dienson được nhiều ngày nghỉ đi chụp sướng tay ha! Sáng nay em dạo một vòng gần nhà, không có gì nhiều.
    Hai tấm mới chụp sáng nay:

#254. Wood Duck

#255. Black Phoebe

Trang 13 / 94 Đầu tiênĐầu tiên ... 311121314152363 ... Cuối cùngCuối cùng