Trang 82 / 94 Đầu tiênĐầu tiên ... 3272808182838492 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 811 đến 820 / 932

Chủ đề: Chim Cò

Pin dùng cho Canon R5 (battery for Canon R5)

Canon khuyên nên dùng pin LP-E6NH cho máy R5. Nhưng loại pin cũ hơn LP-E6N và loại pin rất cũ LP-E6 cũng vẫn có thể dùng trong máy R5. Những pin này là cho dòng máy 6D, 7D, 5D. Em xưa nay chỉ có dòng máy này nên trong nhà có khoảng hơn chục cục pin loại này. Tuy nhiên, R5 tiêu pin rất nhanh, ngay cả khi dùng pin mới LP-E6NH.
    Em phải tắt hết các functions không cần thiết, như GPS, LCD, review để tiết kiệm pin.
    Mỗi lần em đi chụp thì phải mang theo 2-3 cục, so với ngày xưa khi xài 7D2 hay 5D4 thì chỉ cần một cục (full) trong máy là đủ.

Có thể mua thêm pin LP-E6NH, nhưng mỗi cục là 80 USD. Và mua thêm battery grip BG-R10 trả 349 USD. Khi mua máy thì em mua luôn 2 cục pin, nhưng em không mua battery grip vì có người bạn nói là vị trí của các nút trên BG-R10 không hoàn toàn giống như trên máy. Chuyện này hơi ngớ ngẫn từ mặt thiết kế, vì một trong các mục đích của battery grip là để chụp quay máy đứng lên, và các nút phải giống như trên máy, vì người chụp đã quen tay với vị trí của những nút này.

Để khắc phục vấn đề tốn pin, em mua một power bank loại này:

https://www.amazon.com/Portable-RAVP...r_1_2?dchild=1

Cốt yếu: Phải có Power Delivery (PD) protocol và ít nhất là 30 W từ USB Type C.
    Không cần mua charger cho power bank, nếu đã có sẵn iphone charger có USB-C.
    Trong hộp có sẵn một USB-C to USB-C cable để nối từ power bank này vào máy Canon R5. Nhưng em mua một cable khác có góc 90 độ vì tiện hơn cho em (xem dưới đây).

https://www.amazon.com/UGREEN-Chargi...12819415&psc=1

Dưới đây là vài tấm ảnh setup của em:

Trong nhà em có sẵn một cái túi bằng da, vừa vặn rất chặt cho cục power bank này, và em velcro nó lên trên cái lens.

Đễ charge cục power bank này thì mất 4 tiếng đồng hồ. Bên hông của nó có đèn màu xanh, chỉ mức độ pin có trong power bank.

Xử dụng: Sau khi nối power bank với R5, thì cái icon cục pin trên máy R5 sẽ gray out, cho biết là máy đang lấy pin từ cục power bank. Nếu tắt R5 (OFF), thì power bank sẽ charge cục pin ở trong máy cho đến khi đầy, thì lúc đó trên LCD sẽ có chữ FULL. Việc charge pin từ power bank chỉ xảy ra khi trong máy xài pin LP-E6NH hoặc LP-E6N mà thôi. Power bank sẽ không charge loại pin rất cũ LP-E6.

Khi xài power bank thì em hoàn toàn không lo hết pin. Em không cần bất cứ power saving nào trong máy, và em xài LCD suốt ngày, cũng như em không cần tắt máy (Auto Power OFF = Never), và máy sẽ luôn luôn sẵn sàng để chụp.

Một power bank charged đầy thì em có thể đi chụp HAI NGÀY mà không lo hết pin. Và chỉ tốn 50 USD !!

Như đã nói ở trên, em mua một cable có góc 90 độ, để khỏi vướng cái LCD khi xoay ra. Em dùng LCD như thế rất nhiều, nhất là khi em để máy sát đất để chụp vịt. Em chỉ nhìn vào LCD chứ không cần nằm sát đất để nhìn qua lens.

Trong hộp Canon R5 có cái cord protector gắn vào trên máy để tránh cable bị giựt ra và socket bị hư. Nhưng cái cable protector đó lềnh kềnh và cản cái LCD xoay ra. Em không dùng nó. Thay vào đó em dùng một cái vòng để móc cable vào máy. Nếu để ý thì thấy cái vòng đó không khép kín hoàn toàn. Khoảng hở nhỏ hơn cable nên cable không tuột ra được, nhưng khoảng hở vừa đủ để có thể lấy cái vòng đó ra khỏi máy, những khi cần cắm vào tường để charge cái power bank.

Bác nào có thắc mắc thì em sẽ trả lời.
    Được sửa bởi ASAV lúc 10:36 AM ngày 25-01-2021

Cám ơn bác ASAV cho em link allaboutbirds.org. Em cũng đã download app để dùng khi cần tìm hiểu thêm thông tin giống chim mình gặp.

Còn về cái powerbank với PD bác dùng R5 là cả khi đang chụp hay chỉ để sạc khi pin xuống thấp? Nếu dùng charge khi chụp thì cục sạc hoặc máy có bị nóng không? Có bị ảnh hưởng đến performance của máy không?
    Tò mò nên hỏi bác :-)
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post

... Còn về cái powerbank với PD bác dùng R5 là cả khi đang chụp hay chỉ để sạc khi pin xuống thấp? Nếu dùng charge khi chụp thì cục sạc hoặc máy có bị nóng không? Có bị ảnh hưởng đến performance của máy không?
    Tò mò nên hỏi bác :-)
    Em luôn connect cái power bank với Canon R5 mỗi khi em chụp. Vì nó hoạt động như thế này sau khi connect với nhau:

1. Canon R5 ON: Camera sẽ draw power từ power bank cho tất cả mọi sinh hoạt, chứ không xài power từ cục pin trong máy. Thí dụ trước buổi chụp, battery level của cục pin là 57%, sau khi chụp suốt ngày (và không tắt camera OFF) thì cuối ngày battery level vẫn 57%. Tuy nhiên cần phải có một cục pin trong máy thì máy mới turn on được. Em có thử không bỏ cục pin vào máy và connect power bank, nhưng không turn on camera được.

2. Canon R5 OFF: Power bank sẽ charge cục pin trong máy, với điều kiện cục pin là loại LP-E6N hoặc LP-E6NH. Em đã thử để cho power bank charge cục pin trong máy cho đến FULL mà không thấy bộ phận nào bị nóng lên cả.

Khi mới xài R5 thì em chụp bằng mechanical shutter (MS), nhưng sau một thời gian ngắn thì em đổi qua electronic shutter (ES), và hầu như không quay trở lại MS nữa. Em có bị rolling shutter khi xài ES chụp hummingbirds, nhưng không đáng kể. Thế nên vấn đề sau đây không ảnh hưởng đến em lắm:

Mặc dù Canon R5 có thể chụp 12 FPS bằng MS, nhưng phải hội đủ vài điều kiện để có được con số 12 đó. Một trong các điều kiện đó là phải xài pin LP-E 6NH và battery level hình như phải trên 65% (có người nói 85%). Nếu battery level xuống thấp hơn level đó thì FPS cũng tuột xuống 8-9 FPS!!! Nhưng nếu dùng power bank này thì FPS vẫn được bảo đảm 12.

Dùng ES thì một buổi chụp vài tiếng đồng hồ có thể chụp vài ngàn frames mà không hay. Em nghe nói Sony a1 chụp 30 FPS !!
    Em hy vọng Canon update cho phép hạ ES FPS xuống khoảng 15 thì vừa, vì hiện tại 20 FPS thì hình giống nhau nhiều lắm, và bảo đảm luôn luôn focus. Hôm nọ em chụp con GBH ăn con cá, vì con cá bự nên nó mất khoảng 15-20 phút mới nuốt được. Và trong thời gian đó em chụp nó 1010 tấm. Và chỉ có 5 tấm OOF mà thôi, khi con GBH quay mắt đi hướng khác.

Chúc mừng bác sắp có Sony a1 ! Thấy họ đễ giá 6500. Is it 6500 VND? Haha. Đau bụng à nha.

KKK, nhìn con GBH ăn mà em thèm món cá chiên!

Bác ASAV có tài thiết kế, cái gì cũng ráp, chắp nối được! Bác nghĩ cái iPhone charger đủ mạnh để charge cái power bank không? Nikon Z7 cũng giống như R5 của bác về cách dùng power bank. Nikon Z7 kèm theo cái direct charger (USB-C) cho máy (để charge battery trong máy). Em lấy cái đó để charge power bank vì nó mạnh hơn cái iPhone charger.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    ...
    Bác nghĩ cái iPhone charger đủ mạnh để charge cái power bank không? Nikon Z7 cũng giống như R5 của bác về cách dùng power bank. Nikon Z7 kèm theo cái direct charger (USB-C) cho máy (để charge battery trong máy). Em lấy cái đó để charge power bank vì nó mạnh hơn cái iPhone charger.
    Em xài iphone charger để charge power bank từ đó đến nay, và chẳng có vấn đề gì cả.
    R5 không cho cái USB-C để charge. Canon cheapo quá! Haha.

Nói thêm về R5 (quảng cáo giùm Canon):

Em thích nhất là với R5 thì em có thể chụp full frame hay crop frame, chỉ cần bấm nút đổi qua đổi lại. Thông thường thì em dùng crop frame, nhưng khi con chim đến gần quá hay khi chuẩn bị chụp con chim cất cánh thì em đổi qua full frame, để khỏi bị clip đầu clip cánh.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Em xài iphone charger để charge power bank từ đó đến nay, và chẳng có vấn đề gì cả.

Em thích nhất là với R5 thì em có thể chụp full frame hay crop frame, chỉ cần bấm nút đổi qua đổi lại. Thông thường thì em dùng crop frame, nhưng khi con chim đến gần quá hay khi chuẩn bị chụp con chim cất cánh thì em đổi qua full frame, để khỏi bị clip đầu clip cánh.
    Chuyển đổi từ full frame sang crop là Canon học của Sony đó bác. Em sử dụng nó trên A9 mấy năm rồi. Con trên Canon body thì em chỉnh nút để đổi từ zone AF sang center 1 point, nhanh hơn nhiều. Và nó chính xác hơn khi phải chụp chim với những background rối.
    Gear còn đang thiếu vài món.

#1284 em khoe chim mới, Horned Lark

SA903855 by kevinle4230, on Flickr

#1285 Snowy Owl của bang WA.

SA903789 by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post

Chắc là cái iPhone charger của bác là thứ mạnh. Cái Apple iPad charger (mạnh hơn Apple iPhone charger) cũng chỉ có output = 2.4 amps. Nikon wall charger output = 1.2 amps, Nikon Z7 direct charger output = 3.0 amps. Số Amp càng cao thì charge càng lẹ.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Chuyển đổi từ full frame sang crop là Canon học của Sony đó bác. Em sử dụng nó trên A9 mấy năm rồi. Con trên Canon body thì em chỉnh nút để đổi từ zone AF sang center 1 point, nhanh hơn nhiều. Và nó chính xác hơn khi phải chụp chim với những background rối.
    Aha! Nhờ competition nên giới tiêu dùng được hưởng. Không biết như vậy rồi họ còn sản xuất crop frame không?

Hôm nọ em tình cờ gặp loại chim hiếm này:

#1286. Lawrence's Goldfinch

#1287. Lawrence's Goldfinch mái

Được sửa bởi ASAV lúc 05:30 AM ngày 30-01-2021

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Chắc là cái iPhone charger của bác là thứ mạnh. Cái Apple iPad charger (mạnh hơn Apple iPhone charger) cũng chỉ có output = 2.4 amps. Nikon wall charger output = 1.2 amps, Nikon Z7 direct charger output = 3.0 amps. Số Amp càng cao thì charge càng lẹ.

Em từ giã engineering từ hồi Obama còn để chỏm bên Kenya, nên quên hết các thứ này. Số là năm ngoái em đổi qua iPhone 11, nhưng chỉ lấy phone ra xài (vì xưa nay em ghét đổi phone vì phải rườm ra. Phải đổi vì trong sở làm nó cho không và bắt mình xài). Nay mới để ý cái charger là loại 1720 EMC 3277. Em xem lại thì nó charge 18W !! Hèn chi nó charge được cái power bank của em.

Trang 82 / 94 Đầu tiênĐầu tiên ... 3272808182838492 ... Cuối cùngCuối cùng