Trang 81 / 94 Đầu tiênĐầu tiên ... 3171798081828391 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 801 đến 810 / 932

Chủ đề: Chim Cò

Em không nhớ là chụp Anhinga ở đâu nữa, chắc là gần Sarasota vì em hay xuống đó lúc trước. Ở Florida thì nhiều Anhinga ạ
    Gear còn đang thiếu vài món.

#1271. Belted Kingfisher ăn điểm tâm.

Chúc mừng Năm Mới 2021.

#1272. Prairie Merlin

#1273. Wigeon

#1274. Great Blue Heron

#1275. Dark-eyed Junco

Great Blue Heron ăn sashimi

1279. Nhìn bác ASAV chụp finch và junco mà thấy mê. 600mm F4 đã thiệt.
    Vườn nhà em giờ chỉ có junco ghé feeder. Nên góp với bác một tấm dark-eyed junco.

Dark-eyed junco - 21Y03838 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    1279. Nhìn bác ASAV chụp finch và junco mà thấy mê. 600mm F4 đã thiệt.
    Vườn nhà em giờ chỉ có junco ghé feeder. Nên góp với bác một tấm dark-eyed junco.

Dark-eyed junco - 21Y03838 by Joseph luong, on Flickr

Theo em hiểu thì trong dòng họ Dark-eyed Junco cũng có nhiều thứ khác nhau. Em đoán con này là Female Slate-colored Dark-eyed Junco. Hôm nọ có người đi chụp chim với em chụp được con red-backed dark-eyed junco. Em đứng đó chờ thêm mà không thấy nó trở lại.

Mấy con Lesser Goldfinch năm nay về vườn em nhiều, vì em treo thứ hạt mà tụi nó thích. Hôm trước em để máy trên tripod ngoài hè sát cửa số, em ngồi trong nhà cho đỡ lạnh. Khi chúng đến thì em kéo cửa sổ ra và thò tay ra ngoài chụp.

#1280. Lesser Goldfinch

#1281. Female Lesser Goldfinch

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Theo em hiểu thì trong dòng họ Dark-eyed Junco cũng có nhiều thứ khác nhau. Em đoán con này là Female Slate-colored Dark-eyed Junco. Hôm nọ có người đi chụp chim với em chụp được con red-backed dark-eyed junco. Em đứng đó chờ thêm mà không thấy nó trở lại.
    Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Mấy con Lesser Goldfinch năm nay về vườn em nhiều, vì em treo thứ hạt mà tụi nó thích. Hôm trước em để máy trên tripod ngoài hè sát cửa số, em ngồi trong nhà cho đỡ lạnh. Khi chúng đến thì em kéo cửa sổ ra và thò tay ra ngoài chụp.

#1280. Lesser Goldfinch

#1281. Female Lesser Goldfinch

Haha, tiện lợi thật bác ASAV. Em cũng ngồi trong nhà bên khung cửa sổ đợi. Khi thấy chúng đến thì hé cửa số và chụp. Vườn nhỏ nên khoảng cách chụp chừng trên dưới 6m. Nhưng giờ đang mùa đông, mở ra thì nó lạnh tê người. Chụp vài shot rồi lại phải đóng cửa lại ngay. Nhiệt độ bên em đang là -7C = 19F.

Mùa đông năm nay lần đầu tiên em thử xem có attract được loại nào vào vườn không. Chỉ có dark-eyed junco.
    Còn phân loại dòng họ junco thì em vẫn chưa rành lắm. Chỉ biết màu tối xám là con đực và màu sáng hơn chút là cái. Hình như nơi em chỉ có slate-coloured dark-eyed junco thôi...?!?

#1282. Female Slate-colored Dark-eyed Junco
    Dark-eyed junco by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Haha, tiện lợi thật bác ASAV. Em cũng ngồi trong nhà bên khung cửa sổ đợi. Khi thấy chúng đến thì hé cửa số và chụp. Vườn nhỏ nên khoảng cách chụp chừng trên dưới 6m. Nhưng giờ đang mùa đông, mở ra thì nó lạnh tê người. Chụp vài shot rồi lại phải đóng cửa lại ngay. Nhiệt độ bên em đang là -7C = 19F.

Mùa đông năm nay lần đầu tiên em thử xem có attract được loại nào vào vườn không. Chỉ có dark-eyed junco.
    Còn phân loại dòng họ junco thì em vẫn chưa rành lắm. Chỉ biết màu tối xám là con đực và màu sáng hơn chút là cái. Hình như nơi em chỉ có slate-coloured dark-eyed junco thôi...?!?

#1282. Female Slate-colored Dark-eyed Junco
    Dark-eyed junco by Joseph luong, on Flickr
    Bác có thể vào đây xem về chim và ID

https://www.allaboutbirds.org/guide/Dark-eyed_Junco/id

Sáng nay trời mưa lùn phùn, em đội nón lá ra sửa lại mấy cành cho chim đậu. Mấy cột gỗ: Em mua xi măng về đổ vào mấy cái chậu cây (đã lấy cây ra trồng rồi) và để sẵn một ống PVC khoảng 30 cm cao. Sau đó cắm mấy cây gỗ vào. Chân đế xi măng nặng nên không ngã và có thể di chuyển theo ý mình. Trên cây gỗ em khoan nhiều lỗ nhỏ (khoảng 5 mm) để cắm cành cho chim đậu. Em có xưởng mộc trong garage nên mấy cái này dễ dàng. KKK
    Em quay vào nhà chưa pha xong li trà thì chim đã xuống. Có lẽ chúng nó núp trênc ây cao, chờ vắng người là xuống ăn.

Sau nhiều lần thì em cũng có thêm kinh nghiệm: Nếu muốn chụp lưng con chim thì cần treo feeder phía xa mình hơn, để khi chim đậu trên cành thì nó sẽ đâu hướng về feeder và quay lưng về phía mình, rồi chờ khi nó quay mặt lại mình thì chụp.

Trong nhà thì em tắt đèn, vì nếu để đèn thì chim thấy bóng người đi lại trong nhà và sợ.

Hôm qua có con American Goldfinch ghé thăm

#1283. American Goldfinch

Trang 81 / 94 Đầu tiênĐầu tiên ... 3171798081828391 ... Cuối cùngCuối cùng