Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Tại sao phóng viên không dùng superzoom?

Tại sao phóng viên không dùng superzoom?

Em không phải dân trong ngành, nhưng em có thắc mắc 1 tý
    Đã là phóng viên đi tác nghiệp là phải nhanh gọn, nhẹ, cơ động...và trong những trường hợp có mức độ nguy hiểm thì phải nhẹ nhàng như lông tơ, gây càng ít sự chú ý càng tốt...tất cả là để chụp được ảnh,video mang về cho tòa soạn làm báo....mang sự thật ra ánh sáng....

Các máy ảnh superzoom ngày nay rõ ràng cho quá nhiều sự tiện lợi, tạo ra nhiều lợi thế cơ mà sao các bác phóng viên vẫn nhất quyết trung thành với DSLR với cái len vừa to vừa cồng kềnh bất tiện

ngoài em thấy nếu chỉ đứng 1 chỗ mà zoom zoom thì rõ ràng giảm thiểu được rủi ro, thương vong cho bản thân rất nhiều còn gì

chất lượng cỏ thể không bằng DSLR cơ mà thường thì chỉ in lên báo khổ nhỏ, superzoom thừa sức được

Do mấy dòng máy này kém linh hoạt, zoom điện tử và không chịu được hoàn cảnh khắc nghiệt nên nó vẫn chỉ thuộc nhóm consumer thôi ạ.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Thật ra cũng tùy định nghĩa phóng viên nào nữa ạ PV báo mạng hiện nay cũng không ít người dùng mấy con P&S chứ chưa nói đến superzoom vì nhu cầu nhanh gọn lẹ. Nhưng pv ảnh thì vẫn dùng máy lớn vì... nếu cũg dùng đồ cùi thì chả ai book pv ảnh đi chi cho cực nữa :D

Còn tùy, phóng viên vẫn dùng máy compact p&s. Nhưng đa số dùng DSLR, ngoài hình ảnh để đăng bài thì phóng viên cũng mê thiết bị không thua gì anh trên diễn dàn.
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Mình thấy bạn hỏi topic này đã mở nhiều topic khác với nhiều câu hỏi khác nhau trông rất ngây ngô, thôi thì mình rảnh mình trả lời thêm vài dòng.

Mình thấy bạn nói hoàn toàn đúng và không hiểu sao Canon / Nikon cứ tiếp tục sản xuất ống kính dài làm gì ống nào giá cũng bằng cả chiếc xe hơi, làm cho mấy anh như NKCM và KevinLe cứ lao đầu vào mua hoài mà không biết để làm gì, theo mình là chụp bằng ống vậy rất lãng phí tiền. Mình có nói các anh đó là phải mua smart phone của Samsung / Iphone để chụp wild life cho gọn nhẹ rồi mà hình như họ vẫn trung thành với mấy lens dài. Để năm sau mình làm gương mình đi chụp tennis về mình sẽ mở topic trong forum chụp ảnh tennis bằng iphone x (mình nói là mình sẽ mở thật không phải nói chơi).

Phóng viên cũng vậy, mình thấy bạn nói đúng, đừng nên mua máy dòng pro cũng không nên mua mấy cái máy zoom như trên, phải nên mua smart phone để chụp thôi cho nhanh gọn lẹ.

Theo mình biết ở nước ngoài họ chuyên sâu về nghề của họ cho nên phóng viên viết bài khác với phóng viên ảnh hai việc này không gộp lại cho nên khi chụp ảnh thì họ mua mấy cái máy to lớn để chụp vì nhiệm vụ của họ không phải ngồi đó lo lắng máy phải nặng bao nhiêu to lớn bao nhiêu mà máy họ dùng có khả năng chụp được ảnh trong khoảnh khắc nhanh lẹ hay không.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Câu trả lời của bác Nikonian hoàn toàn đầy đủ và rõ ràng. Với phóng viên chuyên nghiệp - như những người dùng các thiết bị cao cấp nhất của Nikon hay Canon thì việc chụp hình tách bạch với viết bài, số lượng ảnh chụp mỗi ngày rất lớn chứ không phải chỉ dành cho 1, 2 bài báo. Bạn chủ topic hỏi như vậy là chưa có đủ trải nghiệm để phân biệt các máy consumer mà máy chuyên nghiệp nên mình nghĩ cũng ko cần giải thích thêm, nói như bác Nikonian là hợp lý rồi.

Tùy yêu cầu cần thiết phải có ảnh mà chọn máy thôi. Nếu cơ hội chụp chỉ có một thì bắt buộc phải là máy tốt, có độ tin cậy cao. Còn nếu có thể chụp lại (ngay trong lần chụp hoặc trong lần khác sau đó) thì dùng máy nào cũng được.

Ngoài ra, chi phí tổ chức, đi lại cho phóng viên có thể cao hơn nhiều so với thiết bị mang theo.

Anh chủ có thể nhìn chưa hết thôi.
    Được sửa bởi blurrist lúc 10:29 PM ngày 10-11-2017 Reason: sửa lỗi autotext của BlackBerry khi đánh máy
    Ô Mai Gát