Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Nhờ các Bác tư vấn giúp em mua máy Fujifilm lần đầu.

Lightbulb Nhờ các Bác tư vấn giúp em mua máy Fujifilm lần đầu.

Xin chào các Bác ở VNPHOTO nói chung và Box Fujifilm nói riêng!

Em là thành viên mới và có nhu cầu mua 1 bộ máy ảnh với kinh phí trong khoảng trên dưới 20 triệu (Tối đa là 25 triệu). Em đang phân vân với chiếc Fujifilm X-T10 và ống kính Fujinon 18-55mm f2.8-4 R LM OIS hoặc ống Fujinon 35mm f/2 R WR. Nhu cầu của em là một chiếc máy gọn nhẹ, dễ dàng mang đi mọi nơi, mục đích là để chụp gia đình, chân dung và phong cảnh. Ngoài ra em cũng để ý bộ Canon 70D + Sigma 17-50mm f/2.8 EX DC OS HSM hoặc là Nikon D7200 cũ + ống Nikkor 50mm f/1.8G. Em đang rất phân vân giữa những lựa chọn trên. Rất mong được các Bác giúp đỡ tư vấn.

Em xin chân thành cảm ơn!

Vote cho fuji khoản mọi lúc mọi nơi. 2 cái kia không mọi lúc mọi nơi đc.
    Kẻ săn tìm khoảnh khắc

Có lẽ bạn chủ mới mua máy lần đầu? nếu vậy thì khó biết mình thích kiểu máy gì. Máy Ca, Ni bạn nêu trên nó cũng rất tốt, nhưng nó cũng to. máy Fuji thì nhỏ gọn hơn nhiều lắm. bạn phải ra tiệm, chụp thử 2 loại máy trên coi thế nào. Nếu là mình thì mình sẽ đi thuê mỗi máy 1 ngày, cuối tuần đem chụp loạn xạ, ko cần đẹp xấu, chỉ cần mang theo thấy thích nhỏ nhẹ hay thích cái to?

Mình từng xài máy to, rồi thấy nó nặng quá, chuyển qua máy nhỏ. Nhưng lại thấy nó thiếu thiếu cái gì đó. vậy là quay lại máy to.
    Máy to cho mình thao tác nhanh, lấy nét nhanh, và nghe tiếng màn trập rất đã tai.

Mình đã từng đắn đo rất nhiều giữa 70D và xt20. Tốt thì máy nào cũng tốt cả, đẹp thì cũng ngang nhau. Mình đã đi ra cửa hàng cầm thử, thao tác thử rất nhiều lần với 2 máy trên, 70D to nặng, cầm rất đầm tay và thoải mái thao tác, xt20 nhỏ gọn, nhưng chính sự nhỏ gọn đó đôi khi đem lại cảm giác thiếu hụt khi cầm máy. Nhưng rồi mình đã chọn xt20 vì mình thích máy nhỏ gọn, thích kiểu dáng thiết kế của fuji và hơn nữa là cầm máy nhỏ đi bắn ít gây sự chú ý

Quote Được gửi bởi quachuoibeo View Post
    Xin chào các Bác ở VNPHOTO nói chung và Box Fujifilm nói riêng!

Em là thành viên mới và có nhu cầu mua 1 bộ máy ảnh với kinh phí trong khoảng trên dưới 20 triệu (Tối đa là 25 triệu). Em đang phân vân với chiếc Fujifilm X-T10 và ống kính Fujinon 18-55mm f2.8-4 R LM OIS hoặc ống Fujinon 35mm f/2 R WR. Nhu cầu của em là một chiếc máy gọn nhẹ, dễ dàng mang đi mọi nơi, mục đích là để chụp gia đình, chân dung và phong cảnh. Ngoài ra em cũng để ý bộ Canon 70D + Sigma 17-50mm f/2.8 EX DC OS HSM hoặc là Nikon D7200 cũ + ống Nikkor 50mm f/1.8G. Em đang rất phân vân giữa những lựa chọn trên. Rất mong được các Bác giúp đỡ tư vấn.

Em xin chân thành cảm ơn!
    Nếu bác đã xác định nhu cầu gọn nhẹ thì nên chọn Fuji, em khuyên nên XT20 luôn ạ.
    Còn lens thì 18-55 zoom cơ động đa dụng hơn, nhưng nếu bác chú ý đến chất lượng ảnh và cần xóa phông thì chọn 35 f2 hoặc 35 1.4 (có điều chụp phong cảnh hơi không đủ rộng)
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Quote Được gửi bởi lionheart19239 View Post
    Vote cho fuji khoản mọi lúc mọi nơi. 2 cái kia không mọi lúc mọi nơi đc.
    Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Có lẽ bạn chủ mới mua máy lần đầu? nếu vậy thì khó biết mình thích kiểu máy gì. Máy Ca, Ni bạn nêu trên nó cũng rất tốt, nhưng nó cũng to. máy Fuji thì nhỏ gọn hơn nhiều lắm. bạn phải ra tiệm, chụp thử 2 loại máy trên coi thế nào. Nếu là mình thì mình sẽ đi thuê mỗi máy 1 ngày, cuối tuần đem chụp loạn xạ, ko cần đẹp xấu, chỉ cần mang theo thấy thích nhỏ nhẹ hay thích cái to?

Mình từng xài máy to, rồi thấy nó nặng quá, chuyển qua máy nhỏ. Nhưng lại thấy nó thiếu thiếu cái gì đó. vậy là quay lại máy to.
    Máy to cho mình thao tác nhanh, lấy nét nhanh, và nghe tiếng màn trập rất đã tai.
    Quote Được gửi bởi ttg2911 View Post
    Mình đã từng đắn đo rất nhiều giữa 70D và xt20. Tốt thì máy nào cũng tốt cả, đẹp thì cũng ngang nhau. Mình đã đi ra cửa hàng cầm thử, thao tác thử rất nhiều lần với 2 máy trên, 70D to nặng, cầm rất đầm tay và thoải mái thao tác, xt20 nhỏ gọn, nhưng chính sự nhỏ gọn đó đôi khi đem lại cảm giác thiếu hụt khi cầm máy. Nhưng rồi mình đã chọn xt20 vì mình thích máy nhỏ gọn, thích kiểu dáng thiết kế của fuji và hơn nữa là cầm máy nhỏ đi bắn ít gây sự chú ý
    Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Nếu bác đã xác định nhu cầu gọn nhẹ thì nên chọn Fuji, em khuyên nên XT20 luôn ạ.
    Còn lens thì 18-55 zoom cơ động đa dụng hơn, nhưng nếu bác chú ý đến chất lượng ảnh và cần xóa phông thì chọn 35 f2 hoặc 35 1.4 (có điều chụp phong cảnh hơi không đủ rộng)
    Em cảm ơn các Bác đã tư vấn cho em ạ. Hôm vừa rồi em đã đi trải nghiệm thực tế những lựa chọn trên và Canon 70D rất ổn với cá nhân em. Nhưng em vẫn khoái Fujifilm, thôi đành đi cày gom lúa tiếp bao giờ đủ thì làm 1 chú vậy.

Phải công nhận là fujifilm cảm giác trên tay ra ngoài chụp nó thoải mái và nhẹ nhàng, nếu chụp đời thường thì đây là một ưu thế. Còn nếu mới chơi thì nên DSLR hii

Vote 1 phiếu cho fuji

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post

Thích cái kiểu lúc máy to lúc máy nhỏ của bác quá hihihihihhi,
    Thật khó vẹn toàn bác hì

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Thích cái kiểu lúc máy to lúc máy nhỏ của bác quá hihihihihhi,
    Thật khó vẹn toàn bác hì
    Có cái A9 như bác là vẹn toàn:D
    Em sài 1D III, thấy thích màu của nó, bán đi vì nặng, tính mua 5DIII. Hôm kia thấy cái D3x rẻ, lại trót dại mua rồi, mà đã bán hết ống Nikon. Giờ lại đi lùng mua ống. Cầm qua dòng pro thì tự dưng ko có thấy nhớ cái tiếng màn trập như đại bác. Nên kệ ôm 1 cái, ít chụp thì đem chưng.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng