Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 28 / 28

Chủ đề: Cho em hỏi tại sao giá Fuji Aps-c ngang ngữa Sony Fullframe

Cám ơn các bác, đúng là len fuji nét và đẹp khủng khiếp. Ngay cả dòng XC em cũng cực kỳ ấn tượng về độ nét khi so với len crop Sony.

Có cách chơi flash không dây trên Fuji không các bác ? Em thấy có cái air kit của Godox cho Fuji thì phải ạ.

@paulnguyen: về việc dùng classic chrome để khắc phục skin tone thì mình mới nghe lần đầu bác có hình nào dùng Classic Chrome mà cứu khắc phục skin tone, xin bác post lên cho mình coi với
    Classic Chrome là màu giã lập do nhiều tay máy yêu cầu Fuji làm nhằm phù hợp với kiểu retro của máy, họ mong dùng giả lập này cho ra hình giống thời kì đầu của phim color, bác có thể vào các cửa hàng như Monaco, Sait Laurent họ để mấy tạp chí thời trang trong đó có nhiều hình củ, đó là mục đích của giả lập này, ( nhưng xem ra giả lập này không thành công như ý)
    Classic Chrome thường dùng chụp nhưng chiếc xe củ rỉ sét, cầu sắt, toà nhà làm bằng đá ( Stone), lâu đài cổ, nhưng đổi lại là hình mất contrast, mất contrast thì hình bị flat, mất chi tiết và nét, khi chụp với giả lập này thuương tăng contrast và Sharp trong Q , contrast trong Q là High Tone & Shadow Tone, hơi khác nhưng rất hay, mình chụp hình tháp của người Maya bên Mexico với giả lập này
    Việc AWB của Fuji thì okie , chưa tốt vì rất không ổn định, nhưng khi máy đo đúng thì hình rất đẹp, chỉ cần bước qua bước lại vài mét là AWB khác liền, việc chỉnh thêm trong phần WB SHIFT là thay đổi Color Tone cho toàn hình chứ không cho Skin Tone, không nên làm trên máy nếu không thật kinh nghiệm, nên làm trên Post sau,
    còn việc so sánh thì nên so crop với crop, FF với FF,
    Nếu so crop thì Sony A6500 với X-T2
    Trên các thông số thì A6500 hơn nhiều, chỉ thua X-T2 FPS, X-T2 14fps nhưng cần grip, A6500 chỉ 11fps
    Trên thực tế thì bắt nét và chính xác thì A6500 hơn X-T2 khi chụp trẻ em hay moving subject, birds, sport, A6500 có giảm rung trên body nên xài nhiều lens củ rất hiệu quả, nhiều hãng làm adapter mount cho Sony, màu Sony rực hơn, no màu hơn, màu sony thiên về màu cam đỏ nên khi chụp màu nóng nên cẩn thận, X-T2 thiên về màu xanh nên cẩn thận,
    Điểm lấy nét trên A6500 cao hơn X-T2, mình gắn Sony A6500 của bạn trên lens FE100-400mm, khi chụp thấy bắt nét nhanh & chính xác
    Đừng so sánh X-T2 với A7 system vì khác class
    Được sửa bởi dienson lúc 12:01 AM ngày 20-11-2017

Quote Được gửi bởi mucelago View Post
    Cám ơn các bác, đúng là len fuji nét và đẹp khủng khiếp. Ngay cả dòng XC em cũng cực kỳ ấn tượng về độ nét khi so với len crop Sony.

Có cách chơi flash không dây trên Fuji không các bác ? Em thấy có cái air kit của Godox cho Fuji thì phải ạ.
    Không dây thì có nhiều cách. Như mình đang chơi YN 560 cùi với Trigger YN 603c. Tuy nhiên, chỉ đánh được ở 1/250 trở lại. Nếu bác muốn đánh cao hơn, chẳng hạn như 1/4000 ở f1.4 thì flash và trigger phải có HSS. Ở Fuji hơi phức tạp, khi HSS chỉ hỗ trợ body X-T trở lên. Godox ra dòng flash mới auto và HSS được với Fuji, bác nhớ hỏi người bán về flash Godox và trigger phù hợp, nếu xài X-T thì nên test HSS

Quote Được gửi bởi mucelago View Post

Godox flash cho Fuji theo mình đọc được thì như thế này:

Flash TT350f dành cho Fujifilm đã có, nhưng chỉ hỗ trợ HSS và radio HSS cho các dòng sau:
    X-Pro2, X-T20, X-T2, X-T1

Còn X-Pro1, X-T10, X-E1, X-A3 chỉ có standard TTL!
    Còn X100F, X100T thì hỗ trợ TTL + HSS với flash, nhưng chỉ có TTL only cho radio wireless (khg HSS cho 2.4G).
    hm...

Cám ơn mọi người đã tư vấn ạ, có flash không dây nữa thì tốt rồi .

Dạ cám ơn tất cả các bác đã góp ý giúp em ạ, mong các bác giữ hòa khí cho anh em vui vẻ với nhau nhé. ( mong 2 bác @dienson và @Metal_Fx3 giữ hòa khí, em rất cám ơn cả 2 bác vì đã tư vấn giúp em )

Hiện tại thì em đã quyết chọn combo Fuji rồi, thứ 1 là vì em chờ đợi Sony công bố A7iii mà Sony đã không ra làm em rất hụt hẫng ( em chờ từ tháng 7 ), và thứ 2 là vì em không làm nghề, chỉ chụp đam mê thôi và em thấy dàn len Fuji là đã quá dư, kể cả có chụp đám cưới, chân dung vẫn thừa khả năng.

Vấn đề còn lại là em đang phân vân liệu chọn thế nào giữa X-T2, X-T20 và X-E3 mà thôi. Em thì cực thích X-T2, nhất là màu Graphite Silver, nhưng nó mắc quá ( gấp đôi X-T20 & X-E3 ) và không có cảm ứng. Dòng X-T20 thì có vẻ cao cấp hơn X-E3 1 bậc nên em nghiêng về phía X-T20 nhiều hơn, hơn nữa giá X-T20 cũng khá tốt và có vẻ như tính năng y chang X-T2 ngoài thiếu chế độ boost và EVF nhỏ hơn.

Các bác nào đang dùng X-T20 có thể cho em hỏi nắp phía trên chỗ mấy dial xoay là kim loại hay nhựa sơn vậy ạ, em thấy màu của nó cứ như là nhựa sơn vậy nên còn phân vân lắm. Cái flash thì chắc 100% là nhựa sơn rồi.

Cám ơn tất cả các bác ạ. Xin lỗi vì em đang ở tỉnh lẻ nên không có showroom máy ảnh nào để ra xem cả.

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Vâng nên em thấy có bác chưa từng dùng qua nhiều máy hay lens, không có kinh nghiêm mà đem so sánh, thât khâp khiển, khiến người hỏi bị rối loạn
    So FF với Crop, so cao cấp lens với hạng trung
    @paulnguyen: về việc dùng classic chrome để khắc phục skin tone thì mình mới nghe lần đầu bác có hình nào dùng Classic Chrome mà cứu khắc phục skin tone, xin bác post lên cho mình coi với
    Classic Chrome là màu giã lập do nhiều tay máy yêu cầu Fuji làm nhằm phù hợp với kiểu retro của máy, họ mong dùng giả lập này cho ra hình giống thời kì đầu của phim color, bác có thể vào các cửa hàng như Monaco, Sait Laurent họ để mấy tạp chí thời trang trong đó có nhiều hình củ, đó là mục đích của giả lập này, ( nhưng xem ra giả lập này không thành công như ý)
    Classic Chrome thường dùng chụp nhưng chiếc xe củ rỉ sét, cầu sắt, toà nhà làm bằng đá ( Stone), lâu đài cổ, nhưng đổi lại là hình mất contrast, mất contrast thì hình bị flat, mất chi tiết và nét, khi chụp với giả lập này thuương tăng contrast và Sharp trong Q , contrast trong Q là High Tone & Shadow Tone, hơi khác nhưng rất hay, mình chụp hình tháp của người Maya bên Mexico với giả lập này
    Việc AWB của Fuji thì okie , chưa tốt vì rất không ổn định, nhưng khi máy đo đúng thì hình rất đẹp, chỉ cần bước qua bước lại vài mét là AWB khác liền, việc chỉnh thêm trong phần WB SHIFT là thay đổi Color Tone cho toàn hình chứ không cho Skin Tone, không nên làm trên máy nếu không thật kinh nghiệm, nên làm trên Post sau,
    còn việc so sánh thì nên so crop với crop, FF với FF,
    Nếu so crop thì Sony A6500 với X-T2
    Trên các thông số thì A6500 hơn nhiều, chỉ thua X-T2 FPS, X-T2 14fps nhưng cần grip, A6500 chỉ 11fps
    Trên thực tế thì bắt nét và chính xác thì A6500 hơn X-T2 khi chụp trẻ em hay moving subject, birds, sport, A6500 có giảm rung trên body nên xài nhiều lens củ rất hiệu quả, nhiều hãng làm adapter mount cho Sony, màu Sony rực hơn, no màu hơn, màu sony thiên về màu cam đỏ nên khi chụp màu nóng nên cẩn thận, X-T2 thiên về màu xanh nên cẩn thận,
    Điểm lấy nét trên A6500 cao hơn X-T2, mình gắn Sony A6500 của bạn trên lens FE100-400mm, khi chụp thấy bắt nét nhanh & chính xác
    Đừng so sánh X-T2 với A7 system vì khác class
    @dienson: hình e chụp để trên flickr đấy, bác muốn xem cứ tham khảo. Hình classic chrome chụp chân dung streetlife rất nh trên mạng bác ah, tìm ra thì có rất nh nhiếp ảnh gia dùng loại này. Tone màu này thất bại là do ng dùng k0 biết vận dụng, bác có thể tìm những nhiếp ảnh gia nổi tiếng để thấy dc họ dùng tone này rất chuẩn. Nhưng e góp ý là nếu bác muốn xem hình thì tìm các ảnh của NAG mà xem, chứ xem của thường dân hay những ng chả ai biết đấy là đâu như e thì cũng k0 dc j đâu bác.

Việc mất chi tiết, contrast, và nét k0 phải do tone màu, nó còn rất nh yếu tố chi phối bác ạ, k0 thể hoàn toàn đổ lỗi cho color mode. Color mode là 1 lợi thế, nếu 0 thích thì k0 dùng thui

Có nh cách để so sánh sp, ở đây e k0 so về class sensor mà là so về ngân sách và nhu cầu sử dụng thui. FF, APSC hay MFT đều có lợi thế riêng của nó, nếu so sánh dựa trên giá thành, tính di động và nhu cầu sử dụng thì ms tìm dc dàn máy tốt... K phải cứ FF là tốt, hay crop là tệ, mà cũng k0 hẳn là len xịn máy ngon ms có dc hình đẹp, cũng còn tùy vào kỹ năng ng dùng.

E k0 thấy bác thớt có j đây để mà rối. E thấy chả có j khập khiễng, thớt chưa rối nhưng e thấy bác hơi rối đấy. E vẫn tư vấn bác ấy dựa trên ngân sách và chất lượng mà thôi, bác ấy thích hãng nào thì lấy hãng nấy, rất rõ ràng, chủ yếu chỉ nói 1 vài cái mình đã dùng đã biết chứ k có ý định làm seeders cho hãng này hãng kia để tung hỏa mù hay war. Quyền quyết định cuối vẫn thuộc về bác thớt thôi
    Được sửa bởi paulnguyenv lúc 10:39 AM ngày 29-10-2017

chưa từng dùng qua nhiều máy hay lens, không có kinh nghiêm mà đem so sánh, thât khâp khiễng, khiến người hỏi bị rối loạn "
    Được sửa bởi dienson lúc 06:24 AM ngày 27-11-2017

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123