Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: Cho em hỏi tại sao giá Fuji Aps-c ngang ngữa Sony Fullframe

Cho em hỏi tại sao giá Fuji Aps-c ngang ngữa Sony Fullframe

- Mọi người có thể cho em biết tại sao không ? Lấy vd len 56mm 1.2 Fujinon Crop giá ngang len 55mm 1.8 Carl Zeiss FF, Body X-T2 Crop giá ngang với Body A7ii FF ? Khủng nhất là X-Pro2 giá gần bằng Sony A7Rii ( Flagship của Sony trước khi A9 ra đời ).

- Còn nữa, tại sao các dòng len Fuji như 35mm, 56mm hay 55-200mm mặc dù là Len Crop nhưng lại cho chất lượng ảnh 9/10 với len FF ? Len Fujinon thật sự khủng khiếp như vậy hay do người chụp đã thêm thắt hiệu ứng, kéo LR hay Photoshop ?

- Thật sự là em đang ngắm Sony MRL, hôm trước có tia qua Box Fuji và thấy khá thích với chất ảnh Fuji, đặc biệt là độ xóa phông mượt mà của ống 56mm. Nhưng em nhìn cái giá khi chọn đủ combo thật kinh hoàng. Nếu tính đủ bộ ăn chơi cho Fuji có khi ngang bằng cả bộ FF của Sony luôn chứ chẳng chơi.

- Cuối cùng, em muốn hỏi đầu tư vào Fuji có xứng đáng với số tiền bỏ ra hay không vì nhiều người vẫn bảo cuối cùng rồi cũng lên Fullframe thôi. Thật sự là khó xử. Hiện em đã chọn được combo dưới đây ( khoan bàn về kinh phí ), mọi người thấy có ổn không ạ ?

Body : Em đang lựa chọn giữa kit X-T20 hoặc kit X-T2, giá chênh nhau khảong 13tr
    Len : Chắc chắn là phải có ống 56mm 1.2 rồi ( em thích len này ). Ngoài ra em đang phân vân giữa lấy thêm xf 23mm 1.4 hay xf 55-200 3.5-4.8 ( nếu lấy X-T2 thì chỉ chọn được 1trong2, còn lấy X-T20 thì lấy được cả 2 ). Nên lấy cặp 23mm và 56mm hay 35mm và 90mm các bác nhỉ

Thật sự em rất thích chân dung của Fuji ( đặc biệt là ống 56mm 1.2, con này hình như huyền thoại luôn rồi ). Với cho em hỏi dòng Fuji sau này còn sx ở Japan nữa không hay China hết rồi vậy ạ.

Xin chân thành cám ơn cả nhà. Xin lỗi vì hôm trước em có đăng bài hỏi, rồi khi xem giá xong em hoảng hốt xóa bài luôn. Mà không kịp rồi, dòng Fuji hình như nó ăn vô máu em mất rồi nên em lại post hỏi đây.
    Được sửa bởi mucelago lúc 03:19 PM ngày 16-10-2017

Thứ nhất : bác đưa ra giá 1 bên new, 1 bên 2nd nên thấy khác nhau. VD carl zeiss 55 1.8 cho E-Mount, đó là dòng tầm trung cho bắt đầu ( không so với Sony 50 1.8 OSS, ), chứ chưa phải là cao cấp. Trong khi Fuji định hướng 56 1.2 cho phân khúc cao cấp. Phân khúc cao cấp cao cấp thì phải kể là Zeiss Milvus cho E-Mount. Còn chất ảnh thì tùy mọi người so sánh.

Thứ hai : Fuji đã phát triển hệ lens rất tốt cho Crop, nên các lens Fuji 35 1.4, 60 f2.4 đều cho chất ảnh tốt hơn hoặc ngang bằng với Sigma Art 35 1.4, Canon 50 1.8 STM cùng giá. Dĩ nhiên so sánh trên chỉ là tương đối, vì còn tùy thuộc vào body, và FF hoặc crop. Nói về 55-200, thì đã thấy review khi so sánh với Canon 70-200 f4 cùng giá. Chất ảnh chỉ 8/10 khi 55-200 méo viền hơn. Nhưng Fuji đã phát triển rất tốt 55-200 trên crop nên nó gần như hoàn hảo, đặc biệt có chống rung 3-stops khi so với Canon 70-200 f4 mức giá này.

Chụp ảnh thì có xu hướng PTS, LR, hay làm biếng thì kéo Instagram, 360 trong smart phone nên sản phẩm ra tùy thuộc vào người kéo.
    Thứ ba : Tùy nhu cầu bác, nếu bác khoái mì ăn liền thì Fuji thẳng tiến, vì chưa có hãng nào qua Fuji về mì ăn liền cả. Còn bác chuyên tâm hơn về PTS, LR, portrait ... khi chụp phải chỉnh hàng loạt thứ thì mời bác qua Canon, Sony hoặc Nikon.

Cám ơn bác hong ngoc. Bác nói rất đúng, có lẽ do Fuji làm len quá tốt, kết hợp với cảm biến X trans độc đáo mà hầu như các ảnh em xem dù chụp bằng aps-c nhưng vẫn cho độ nét không thua trên FF.

Bên Sony thì họ tập trung cho FF thôi, len mắc kinh dị. Dòng aps-c của họ body thì ngon mà len toàn cùi bắp, điển hình là 2 con len 35/50 f1.8 OSS phải nói là hít khói khi so với 35/56 của Fuji.

Không biết là dòng X-Pro2/T2/T20/E3 tốc độ lấy nét có ngon như A6500 không, nhưng hình như không có chống rung cho body như A6500

Quote Được gửi bởi mucelago View Post
    - Mọi người có thể cho em biết tại sao không ? Lấy vd len 56mm 1.2 Fujinon Crop giá ngang len 55mm 1.8 Carl Zeiss FF, Body X-T2 Crop giá ngang với Body A7ii FF ? Khủng nhất là X-Pro2 giá gần bằng Sony A7Rii ( Flagship của Sony trước khi A9 ra đời ).

- Còn nữa, tại sao các dòng len Fuji như 35mm, 56mm hay 55-200mm mặc dù là Len Crop nhưng lại cho chất lượng ảnh 9/10 với len FF ? Len Fujinon thật sự khủng khiếp như vậy hay do người chụp đã thêm thắt hiệu ứng, kéo LR hay Photoshop ?

- Thật sự là em đang ngắm Sony MRL, hôm trước có tia qua Box Fuji và thấy khá thích với chất ảnh Fuji, đặc biệt là độ xóa phông mượt mà của ống 56mm. Nhưng em nhìn cái giá khi chọn đủ combo thật kinh hoàng. Nếu tính đủ bộ ăn chơi cho Fuji có khi ngang bằng cả bộ FF của Sony luôn chứ chẳng chơi.

- Cuối cùng, em muốn hỏi đầu tư vào Fuji có xứng đáng với số tiền bỏ ra hay không vì nhiều người vẫn bảo cuối cùng rồi cũng lên Fullframe thôi. Thật sự là khó xử. Hiện em đã chọn được combo dưới đây ( khoan bàn về kinh phí ), mọi người thấy có ổn không ạ ?

Body : Em đang lựa chọn giữa kit X-T20 hoặc kit X-T2, giá chênh nhau khảong 13tr
    Len : Chắc chắn là phải có ống 56mm 1.2 rồi ( em thích len này ). Ngoài ra em đang phân vân giữa lấy thêm xf 23mm 1.4 hay xf 55-200 3.5-4.8 ( nếu lấy X-T2 thì chỉ chọn được 1trong2, còn lấy X-T20 thì lấy được cả 2 ). Nên lấy cặp 23mm và 56mm hay 35mm và 90mm các bác nhỉ

Thật sự em rất thích chân dung của Fuji ( đặc biệt là ống 56mm 1.2, con này hình như huyền thoại luôn rồi ). Với cho em hỏi dòng Fuji sau này còn sx ở Japan nữa không hay China hết rồi vậy ạ.

Xin chân thành cám ơn cả nhà. Xin lỗi vì hôm trước em có đăng bài hỏi, rồi khi xem giá xong em hoảng hốt xóa bài luôn. Mà không kịp rồi, dòng Fuji hình như nó ăn vô máu em mất rồi nên em lại post hỏi đây.
    Nếu bác hỏi về cái giá, e mạn phép có 1 so sánh thực nho nhỏ sau. E hiện nay dùng fuji và cũng từng lăn tăn như bác. Nếu bác k0 ưng thì xem cho vui vậy haha

Body A7r2: https://www.bhphotovideo.com/c/produ....html/mode/edu
    Len 24-70 GM: https://www.bhphotovideo.com/c/produ....html/mode/edu
    Len 85 GM: https://www.bhphotovideo.com/c/produ....html/mode/edu

Body Xpro 2: https://www.bhphotovideo.com/c/produ....html/mode/edu
    Body X-t2: https://www.bhphotovideo.com/c/produ....html/mode/edu
    len 16-55: https://www.bhphotovideo.com/c/produ....html/mode/edu
    len 56: https://www.bhphotovideo.com/c/produ....html/mode/edu

E lấy giá gốc trên thị trường, dĩ nhiên là vẫn có thể mua rẻ hơn nếu biết săn. Len của Fj và Sony đều lấy loại cao cấp: Fj có XF, Sony có GM. Có lẽ bác sẽ thấy giá len Sony chưa bao h là dễ chịu cả. Tuy nhiên sony có 1 điểm son là hệ thống len, đồ chơi phong phú hơn Fj, nếu k0 có đủ lúa xúc GM, bác có thể xúc len của các hãng t3 như samyang, tamron hay sigma và thậm chí cả cz vì có những len giá cũng dễ chịu. Tuy nhiên, về vấn đề chơi ảnh thì có câu tiền nào của nấy, len giá thấp thì dc cái này mất cái kia, rất khó có món gọi là ngon bổ rẻ, nên bác cần cân nhắc về ngân sách trc khi quyết định

Các len bác thấy có chứ XF thì đầu là len định hướng theo phân khúc cao cấp nên Fj tập trung toàn lực cho loại len này, thậm chí có những dòng zoom pro, tem XF màu đỏ như XF 16-55, XF 50-140, XF 100-400 đều là len cực kỳ xuất sắc. Hoặc dòng fix trinity huyền thoại Xf56, Xf23@1.4 hay Xf16. Len Xf56 thậm chí còn dc so vs Leica... Mặt khác là do Fj là nsx duy nhất có cảm biến Xtran vs cấu trúc khác so vs cảm biến Beyer truyền thống của sony canon hay nikon, nên họ phát triển dòng len khá tốt để quảng cáo cảm biến Xtran của họ. Thực sự len fj rất xuất sắc tuy nhiên k0 phong phú, bác khó tìm những len mà nsx khác phát triển cho fuji, có lẽ nếu bác chọn fj thì thường sẽ chơi len fj mà thui

Còn về chất lượng hình ảnh thì đúng là có 1 số len Fj cũng gần ngang ngửa vs FF, nếu bác so tầm tiền và chất ảnh thì len fj trội hơn sony do chi phí thấp hơn mà chất lượng gần ngang rùi. E nói gần ngang mà k0 nói ngang vì lý do, dù j thì cũng là cảm biến crop, cho nên Dof k0 thể sâu và DR k0 thể rộng hơn FF dc. Tuy nhiên trên thực tế, có lẽ chỉ có pro-photographer ms có thể phân biệt rõ ảnh nào chụp từ Fj cái nào chụp từ sony. Còn về việc pts hay lr thì đó là chuyện thường, tuy nhiên ảnh gốc mà k0 tốt thì kéo pts hay lr cũng chỉ là việc cải thiện mà thui. Ngay từ đầu đã phải chụp tốt rùi, thì pts hay lr sẽ làm cho ảnh thêm xuất sắc hơn

Chất ảnh fj là mì ăn liền, bác chụp ngay qua jpeg up thẳng lên Fb hay flickr mà k0 cần qua chỉnh sửa thì màu vẫn lên đẹp. Tuy nhiên nếu chụp RAW, cần chỉnh sửa thì Fj k0 bằng ca-ni-so do file RAW chưa có software hỗ trợ (sẽ có vào tháng 11 năm nay), và chất lượng file draw k0 hơn dc sony. Cho nên nếu dùng file sony để chỉnh sửa thì sẽ đẹp hơn fj.

Muốn xem giá có xứng đáng hay k0 thì bác phải đứng về khía cạnh sử dụng. Chất ảnh có đáp ứng dc yêu cầu của bác k0? Thể loại bác chụp là gì? Bác thích sự đơn giản hay phong phú? Bác thích hậu kỳ nhiều hay ít? Và ngân sách của bác như thế nào, có theo nổi hay k0? Nếu trả lời dc những vấn đề đó rõ ràng thì bác sẽ giải quyết dc khâu lựa chọn cho hợp lý. Như bác nói, mọi con đường đều về full frame, câu đó chỉ đúng 1 phần, quan trọng là bác có còn cảm thấy hứng thú vs gear bác xài k0 thui. Có 1 vài thể loại nên chọn full frame như phong cảnh (cần dof sâu và dải DR rộng), chân dung (nếu muốn bokeh creamy, tuy nhiên đây cũng là vấn đề tùy mắt, chỉ cần bác thấy đẹp là dc, như trường hợp xf 56, e cũng dùng len này và thấy bokeh rất đẹp). Còn 1 vài thể loại dùng FF better nhưng k0 có cũng vẫn có ảnh tốt như streetlife (đòi hỏi cơ động, FF vs dàn len hơi cồng kềnh), macro (k0 đòi hỏi trường ảnh quá sâu, FF hay crop đều chụp tốt dù trên lý thuyết FF vẫn tốt hơn nhưng k0 quá quan trọng)

Giữa X-T20 vs X-T2 chênh 13tr, nghe có vẻ k0 hợp lý, tuy nhiên khoản chênh đó bù cho trải nghiệm của bác, X-T2 có dual memory card vs UHS II cho tốc độ lưu ảnh nhanh hơn, X-T2 có joystick điều khiển điểm lấy nét. Có thể chỉnh auto tracking motion khi chụp động vật, thể thao, tốc độ màn trập là 1/8000, có grip pin tăng tốc lấy nét, tốc độ chụp, refresh rate của EVF, màn hình EVF tốt hơn, sáng rõ, tốc độ cao hơn. Đây là những cái mà X-T20 k0 có dc. Về len fj, nếu bác thích xf 56 thì cũng hay, nhưng len này là dành cho thể loại chân dung, nếu bác ít chụp chân dung thì k0 nên mua (e có mà k0 có mẫu chụp nên trùm mền muôn năm lun). Xf 90 cũng là len chân dung, nhưng tele, len này cũng đẹp, xóa phông mịn hơn xf 56 do tele nhưng bù lại bokeh k0 đẹp bằng (ý kiến cá nhân). Xf 23 là len đa dụng, chụp chân dung, đường phố, làm tí phong cảnh đều tốt, tốc độ lấy nét nhanh hơn xf 56, len rất nét, đây là len đứng thứ 3 trong bộ trinity xf56, xf 16, xf23@1.4. Tuy nhiên, do k0 rõ bác chụp tạp hay có thể loại k0 nên khó tư vấn. Nếu bác chụp mọi lúc mọi nơi thì cao cấp có 16-55, kit 18-55 cũng rất ngon. E có gần hết mấy len bác nói, nhưng vẫn cắm kit cho nó tiện, zoom ra vào dễ bố cục. Len 55-200 nếu bác chụp chân dung hay close up rất ngon, bokeh mịn màng. Nói chung len fj thì đa phần rất tốt, chọn theo nhu cầu thui.

Đa số len đều sx japan. Tuy nhiên có vài TH ngoại lệ made in china, đó là Xf 27, XF 18-135, XC 50-230. Còn riêng vs TH XF 18-55 thì có 1 số lô hàng ở VN là made in China, tuy nhiên lô bên US vẫn là made in Japan. Chất lượng giữa china và Jap k0 thấy khác nhau, có chăng khác nhau cái chữ và tâm lý yêu hàng Jap
    Được sửa bởi paulnguyenv lúc 01:41 PM ngày 17-10-2017

Nếu bác chơi crop, Fj là số 1. Còn nếu FF gương lật, canon, nikon tùy khẩu vị, FF mrl chỉ có sony mà thôi

Len ngon của crop sony k0 phải k0 có, dòng Cz Touit 12, 32, 50 hình ra rất đẹp (có cả cho fj), tuy nhiên len này quá đắt so vs chất ảnh mang lại. Cz 12 k0 hơn XF 14 dù đắt hơn, Cz 32 nhỉnh hơn 1 chút về màu sắc nhưng lại thua Xf 35@1.4 về độ nét mà giá k rẻ. Cz 50 macro thì hơn dc xf 60 macro nhưng giá x2, x3, nhưng lại thua xf 56 toàn tập dù giá cz đắt hơn

Bác có thể cắm len FF cho dòng crop sony tuy nhiên chất ảnh k0 cải thiện dc bao nhiêu, nên k0 hiệu quả, nếu len FF thì nên body FF sẽ phát huy hết sức mạnh của len

Tốc độ lấy nét X-T2, X-Pro 2 rất tốt nhưng còn tùy TH, nếu dùng XF 56, 23 @1.4 hay các len khẩu từ >=2.8 thì lấy nét đêm vẫn tốt. Còn nếu dưới thì hơi hụt hơi 1 chút, tuy nhiên nếu chụp chân dung, street life phong cảnh thì vẫn đủ dùng

Chống rung body giúp bác giảm dc chi phí mua len chống rung do các len chống rung giá đắt hơn các len thường. Tuy nhiên chống rung body k0 hoạt động dc vs tiêu cự tầm 300 trở lên. Còn chống rung ống kính thì tiêu cự nào cũng dùng dc, miễn là có chống rung thì okie. Nếu 1 gear mà có cả 2 thứ thì càng tốt.

Em xin thành thật cám ơn bác paulnguyenv rất rất là nhiều vì bác đã giải thích rất rõ ràng chi tiết. Thật sự là em đang chờ sony ra mắt A7iii rồi xem giá cả ra sao mới mua, hiện em thích A7ii và 55/1.8 + 28-700 vì thể loại của em là 60% chân dung, 30% phong cảnh, còn lại chụp chim chóc, bắn lén khoảng 10% thôi.

Với những gì bác giải thích em cũng xin thưa là em rất rất thích chất ảnh của Fuji, đặc biệt là với len 56mm, hơn nữa Fuji có 1 độc chiêu giả lập các loại phim cổ ngày xưa khá là hay ( em không rành LR, Photoshop ). Vấn đề duy nhất em lăn tăn là giá của Fuji thôi nhưng bác đã giải thích rất rõ ràng rồi. Hiện tại thì kinh phí em chỉ có tầm 70tr thôi và em lọc được bộ gear như trên :
    Body : X-T20 hoặc X-T2 ( có lẽ T20 mới đủ kinh phí cho dàn len dưới )
    Len : Kit 18-55 + 23mm 1.4 + 56mm 1.4 + Len 55-200 ( em cực kỳ ấn tượng em này, mặc dù zoom nhưng độ nét rất bá đạo).

Các bác thấy Gear vậy ổn không ạ, xin nói sơ qua là em cũng có học qua khẩu, tốc, tiêu cự, bố cục, tỷ lệ, ánh sáng vv..vv.. rồi nên cũng nắm quy tắc có ảnh đẹp, chỉ là thiếu bộ gear tốt thôi ( em toàn chụp đt, Lumia 1020 ).

Nếu ổn thì có lẽ tầm tháng nữa em xúc thôi chứ máu lên lắm rồi, mất ngủ miết. Mà nếu xúc thì nên mua ở đâu ạ ( phú quang, khánh long, ??? ) và nên mua xách tay hay chính hãng ạ. Hàng Fuji hình như cũng bảo hành 2 năm phải không ạ.

Cám ơn các bác và bác paulnguyenv rất nhiều ạ.

À quên mất 1 chuyện là nếu kinh phí bị thiếu thì liệu dùng dàn len trên với body A3 có cho chất lượng ảnh 8/10 với X-T10/E3 không vậy các bác.

Dàn lens của bác quá ngon rồi. Thậm chí em còn thấy quá thừa với người mới chụp là đằng khác, mỗi lần xách máy đi lại chả biết cầm cái nào bỏ cái nào. Về sau nếu thích và yêu cầu cao hơn cũng chỉ cần đổi kit lấy 10-24 hoặc 16-55, hay đổi 55-200 lấy 50-140, tùy nhu cầu.

A3 dùng cảm biến CMOS cũ, xử lý hình ảnh và DR không tốt bằng XT10/E3 đâu. Thêm nữa con này là dòng thấp, thao tác điều khiển nói chung khá bất tiện. Nhiều người cứ nói quan trọng là chất lượng hình ảnh và lấy nét, nhưng với em thì thao tác cũng là cái rất cần thiết. Em dùng X-T1, cơ bản là nó hỗ trợ khá đầy đủ, nên chuyển từ DSLR qua không thấy hụt hẫng lắm, chứ giờ mà bảo em cầm xuống dòng A thì chán thôi rồi luôn (cảm nhận cá nhân thôi, mong các bác đừng ném đá :D). Nếu kinh tế ko đủ, thì theo em nên bỏ bớt 1 cái lens (em nghĩ bác sẽ chả dùng đến 55-200 mấy đâu) mà đầu tư vào body tử tế hơn, sẽ tốt hơn rất nhiều. Cầm cái máy chụp mà điều khiển rối rắm phức tạp, mỗi lần ngắm nghía cần chỉnh khẩu/tốc/ISO lại phải loay hoay vào menu bấm đến vài phát mới xong thì chả mấy chốc mà chán. Ngoài ra cũng có thể mua lại hàng 2nd thì sẽ save được kha khá tầm chục triệu đấy, ko ít đâu. Nếu bác ko có kinh nghiệm kiểm tra thì chọn mua đồ chính hãng còn bảo hành, cũng yên tâm hơn đồ xách tay ko rõ nguồn gốc một chút.

Tip cho bác: mua đồ Fuji thì cái seri rất quan trọng. Nếu hàng chính hãng thì dùng site này để check hạn bảo hành http://www.fujifilm-vietnam.com/ProductInfo. Với hàng xách tay thì chú ý số đầu tiên của seri chính là năm sản xuất, ví dụ 75A21283 nghĩa là lens sản xuất năm 2017, tức là vẫn còn mới.

Được sửa bởi haihx lúc 05:00 PM ngày 17-10-2017

Em hiện đang dùng 3 lens 18-55, 23f/1.4, 56f/1.2. Cơ bản thì bộ này đủ cho 95% nhu cầu của em rồi (nếu ko muốn nói là còn hơn). Bác cứ cân nhắc kỹ đi, ko cứ phải đủ dải tiêu cự từ wide --> tele mới có thể bắt đầu đâu, thậm chí rất nhiều người chỉ dùng duy nhất cái lens kit mà ảnh vẫn phê như thường. Bác mua bụp một phát 4 cái lens toàn hàng mới tinh chính hãng thì rất tốn kém, trong khi lại chưa thực sự xác định được mình sẽ cần dùng đến cái nào nhất, có phải là phí không? Đầu tư một phát 70 củ thì hơi khiếp =))) mà lúc bán lại cũng lỗ rất nhiều (thường là tầm 3M một cái). Nói chung là phải chụp một thời gian mới biết được mình cần tiêu cự gì, và thừa tiêu cự nào, em thật lòng khuyên bác là đừng nên làm phát trọn bộ thế kia.

3 cái lens của em, nếu mua mới tinh thì cũng phải trên 45 củ, nhưng em mua 2nd chưa đến 35, mà cả 3 đều là seri đầu 7 mới sản xuất trong năm nay. 2 cái bảo hành chính hãng Fuji VN đến 2019, 1 cái xách tay nhưng là hàng mua mới, có hóa đơn và vẫn còn bảo hành gần 1 năm bên Nhật. Tất nhiên em chơi máy ảnh cũng 4,5 năm rồi và có kinh nghiệm check hàng kỹ. Ý em chỉ là nếu kinh tế mạnh thì ko nói :D chứ có chút lăn tăn thì cũng nên nghĩ đến option mua hàng used, ko tệ chút nào đâu. Lens là cái sản xuất ra để dùng cả chục năm trời, nó không dễ hỏng (nếu hỏng thường là nhìn thấy ngay) và cũng không bị hỏng vặt này nọ như body đâu, đặc biệt là lens Fuji thì chất lượng build lại càng tốt (ăn đứt mấy con build nhựa rẻ tiền của Canon, Nikon mà em đã từng cầm qua). Mua hàng cũ đến lúc bán lại cũng ko bị lỗ nhiều.
    Được sửa bởi haihx lúc 05:07 PM ngày 17-10-2017

Xin cám ơn bác haihx rất nhiều, em cũng có ý định bỏ 55-200 vì đúng như bác nói cũng ít khi dùng tới ( 10% thôi ). Như vậy dàn len của em cũng giống của bác rồi. Em thì không biết check hàng cũ, nhưng em sẽ cân nhắc len cũ nếu check ok và còn bảo hành. Sẳn cho em hỏi bác đang dùng với body gì ạ, và nếu có thể cho em xin flickr của bác để xem với nhé, cám ơn bác thật nhiều.

À mà nếu mình mua hàng xách tay new 100% thì có rẽ hơn nhiều không ạ. Thank bác.

Quote Được gửi bởi mucelago View Post
    Xin cám ơn bác haihx rất nhiều, em cũng có ý định bỏ 55-200 vì đúng như bác nói cũng ít khi dùng tới ( 10% thôi ). Như vậy dàn len của em cũng giống của bác rồi. Em thì không biết check hàng cũ, nhưng em sẽ cân nhắc len cũ nếu check ok và còn bảo hành. Sẳn cho em hỏi bác đang dùng với body gì ạ, và nếu có thể cho em xin flickr của bác để xem với nhé, cám ơn bác thật nhiều.

À mà nếu mình mua hàng xách tay new 100% thì có rẽ hơn nhiều không ạ. Thank bác.
    Em dùng X-T1 ạ. Em ko hay đi chụp linh tinh mà chỉ chụp vợ con thôi, ko tiện public lên mạng nên Flickr cũng không có gì đâu bác, chưa kể đa phần là ảnh em chụp từ bộ Nikon trước :D Nếu muốn tham khảo bác nên vào group FB của hội Fuji VN, rất nhiều ảnh đẹp và có bình chọn hàng tuần luôn. Cái group này khá qui củ và không lẫn lộn tạp nham đủ thứ tả pí lù như những group khác mà em từng join.

https://www.facebook.com/groups/FujiXseries/

Nhân tiện nhắc đến Nikon, trước em dùng D610 (full frame) và bộ lens tiêu cự y chang hiện giờ: 24-85G VR, 35/1.8G ED, 85/1.8G (trên FX cho FOV tương đương với 18-55, 23, 56 trên crop). Nếu tính ra tiền thì đúng là bộ Fuji hiện tại đắt hơn, dù nó là crop, còn bộ Nikon là Full frame :D Tuy nhiên sau khi chuyển sang Fuji thì em vẫn đang hài lòng với lựa chọn của mình.

Fuji hàng xách tay nếu bác mua mới ở các đại lý chính hãng hoặc cửa hàng lớn thì nó không chênh nhiều đâu, và nói chung là cũng hiếm. Đa phần hàng xách tay là hàng cũ, likenew, chứ nếu mới 100% thì cũng chênh vài trăm -> 1M là cùng theo như em thấy (thực ra em cũng ko để ý lắm nên có thể ko chính xác). Hồi trước em dùng Nikon thì hàng xách tay new rất nhiều, và có thể chênh 2-3M với những lens giá trị cao (Canon cũng vậy), nhưng Fuji thì không thế. Các cửa hàng nhỏ em cũng ko thấy mấy khi nhập hàng new 100% về bán, không rõ lý do tại sao.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng