Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 50

Chủ đề: Chuyện cây xăng của Nhật

Chuyện cây xăng của Nhật

Mấy hôm nay báo chí rần rần vụ cây xăng do Nhật đầu tư 100%. Đây được xem là 1 nhượng bộ của VN vì từ rất lâu, nhiều đại gia quốc tế muốn tham gia phân phối xăng dầu ở VN nhưng đều bị từ chối. Giờ có lẽ phải mở cửa vì áp lực của bọn tư bẩn rồi.

Quay lại vụ cây xăng, Petrolimex có khẩu hiệu: "người VN dùng hàng VN". Lý do cho cái khẩu hiệu ấy thì em đoán là các cửa hàng VN cũng tự hiểu xưa nay có tiếng là bơm xăng thiếu, xăng pha...Cho nên bây giờ chỉ cần 1 cửa hàng Nhật là tự nhiên thấy lo lo.

Vậy giả sử nếu Nhật họ mở cây xăng khắp VN thì các bác sẽ đổ xăng ở cây xăng Nhật hay VN?

Xưa nay VN nhập xăng dầu từ Singapore, kế đến là từ Hàn Quốc, vậy mà ngoại quốc mở cây xăng ngay trong đất VN thì lại là Nhật.

Cây xăng Nhật mà mọc lên từ từ...

Trung Quốc không thuận với Nhật lắm, sợ sẽ gây áp lực lên các bác nhà mình.

Chỉ sợ bất ngờ đêm nào đó có nhóm người bịt mặt đến đốt cây xăng Japanese thì rất là buồn. Người VN ta nể trọng tư cách của người Nhật lắm, một cây xăng Nhật vừa góp mặt đã đủ làm cho cả làng nhốn nháo rồi.

Mở ở gần nhà chắc chắn sẽ ủng hộ Nhật. Không tin nổi +S nữa rồi.

Quote Được gửi bởi truth View Post
    Xưa nay VN nhập xăng dầu từ Singapore, kế đến là từ Hàn Quốc, vậy mà ngoại quốc mở cây xăng ngay trong đất VN thì lại là Nhật.

Cây xăng Nhật mà mọc lên từ từ...

Trung Quốc không thuận với Nhật lắm, sợ sẽ gây áp lực lên các bác nhà mình.

Chỉ sợ bất ngờ đêm nào đó có nhóm người bịt mặt đến đốt cây xăng Japanese thì rất là buồn. Người VN ta nể trọng tư cách của người Nhật lắm, một cây xăng Nhật vừa góp mặt đã đủ làm cho cả làng nhốn nháo rồi.
    Em nghĩ Nhật họ cũng ưu đãi về vốn nhiêu để lấy quyền kinh doanh xăng lẻ. Chứ hồi xưa xăng, viễn thông, điện...là độc quyền ko ai nhả đâu. Thằng Pháp muốn xây lọc dầu Dung Quất cũng đòi phải cho bán lẻ xăng, chứ cái nhà máy đó chưa xây đã biết lỗ rồi. Ko cho nó bán là nó chạy ngay.

Quote Được gửi bởi nvhung247z View Post
    Mình là người dùng cái gì tốt cái gì chất lượng giá cả hợp lý thì dùng. Trong khi người Nhật nổi tiếng là làm ăn tốt không có chuyển làm không hay mà lại báo hay cả.
    Nhiều người còn sẵn sàng bỏ nhiều tiên hơn để lấy phục vụ tốt và chất lượng cơ mà!
    Em cũng nghe nói siêu thị Nhật mở ra làm ăn cũng tốt lắm. Nói chung là khi ở cửa mạnh thì cách làm ăn của VN dễ gây mất lòng tin. Hồi xưa ko có ai để chọn thì phải sài, giờ chả nhẽ kêu gọi lòng yêu nước dùng hàng VN mà chất lượng ko đảm bảo?

Bây giờ nhìn quanh thì hiếm tháy cái gì đúng chuẩn made in VN. Hàng tiêu dùng toàn của liên doanh hoặc ngoại 100%. Hàng công nghệ thì khỏi bàn, đến cái Bphone thì cũng là Vn ráp chứ ko thể sx được cái gì. Riết ko biết doanh nghiệp VN làm sao tồn tại nhỉ?

Nếu cây xăng này mở ở SG thì nhất định em sẽ là những người đầu tiên đi đổ.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

1. "Người Việt Nam dùng hàng Việt Nam"
    Thằng nào nghĩ và căng khẩu hiệu này quả thật là kém suy nghĩ. Q8 bán xăng của Petrrolimex, chứ không bán hàng ngoại.
    Càng làm càng thấy ngu.
    2. Cái khác biệt giữ Q8 và cây xăng hiện có là sự trung thực - chưa bàn đến sự tôn trọng lẫn nhau giữa người mua và người bán.
    3. Cây xăng hiện hữu nào cũng có 1 khoản "kếch sù" được kết dư vào mỗi chu kỳ "cạn bồn", đó chính là khoản "ăn gian đo lường" và khoản này được chia cho toàn bộ những người tham gia "bán xăng", trong đó lãnh đạo được phần lớn hơn.
    4. Từ chổ thượng bất chính nên hạ tất loạn, cách giáo dục nhân viên của những thằng quản lý và cách suy nghĩ thằng nhân viên chả xem khách hàng là gì sẽ dẫn đến khách hàng rời bỏ cây xăng cũ và chuyển sang đổ xăng ở cây xăng mới ngay lập tức, mặc dù chưa chắc cây xăng mới hoàn toàn chuẩn.
    -----------------
    Note: Em đổ xăng ở cây xăng số 11 gần nhà em.
    1. Tám năm trước, có lần em vào đổ xăng mà quên bóp, bác NV U60 vui vẽ bảo em: "Kỳ sau nhớ mặt tui, quay lại trả tiền nhé", chạy xong việc, em về nhà mang tiền trả ngay. Thế là em luôn đổ suốt 8 năm nay, bởi vì cây xăng nào cũng đong thiếu, nhưng ít ra cây xăng này còn có 1 bác rất rất tốt.
    2. Ngay ngày khai trương Q8 ở HN, em cũng vào đổ xăng ở cây xăng 11, một thằng NV đã phục vụ không theo thứ tự xếp hàng, em nhắc nhẹ, anh đổ sai thứ tự, nó không thèm xin lỗi mà bơ cái mặt ra còn hét lớn trao đổi chuyện linh tinh với NV khác, thiếu tôn trọng KH đến thế là cùng.

-----------
    Vì sự thiếu trung thực, vì thái độ phục vụ kém cỏi, em sẽ gắng không ủng hộ cây xăng 11 nữa, dù nó gần nhà em.
    Chúc Bình An
    FaceBook

1. Cám ơn bài viết của anh 11002 và đến anh apham mà còn nói như trên thì em hết ý kiến đến cái thị trường cạnh tranh ở VN.

2. Về vấn đề cúi đầu chào, một số bạn không hiểu cho rằng cái này là làm màu. Đó là văn hóa tốt của người Nhật và em dùng chữ tốt nghĩ là văn hóa đó là nên tôn trọng hay duy trì. Em nói ví dụ cũng là văn hóa nhưng em cho là xấu xa nhưng rất phổ biến là văn hóa bao thư kể cả đi vào bệnh viện cũng phải bao thư. Đó là rất xấu xa và cần phải dẹp bỏ nhưng rất tiếc là để quá lâu bây giờ nó thành thông lệ văn hóa ở VN. Với phương Tây, họ không chào tại vì họ cho rằng bạn làm vậy là bạn tự hạ mình bạn xuống và không bình đẳng với người khác nhưng văn hóa đó là truyền thống hay của người Nhật. Chỉ cái chào không, không quan trọng. Quan trọng là họ biết tôn trọng bạn là người đi đổ xăng.

3. Ở vấn đề thứ hai, bạn đừng chỉ nhìn vào cái cây xăng này. Bạn hãy "nâng quan điểm" lên và suy nghĩ ở cái vĩ mô to tát hơn đi. Nó liên quan đến bài em mới viết về sự thay đổi. Khi bạn có một cách làm đã quá lâu vài chục năm bạn quen với nó, bạn có thay đổi nhưng thay đổi đó không phải là nền tảng, bạn đã vô tình giết chết cơ hội tạo ra sự đổi mới và sự phát triển. Cho nên chỉ cần cây xăng Nhật tạo ra một sự thay đổi ở cái nền tảng nhất trong sự phục vụ là sự thành thật và sự tôn trọng là sẽ khác ngay.

4. Ở một mặt khác, vấn đề này nó thể hiển rõ ràng vị trí cạnh tranh ở môi trường làm ăn ở nơi bạn ở đang ở cấp độ nào. Em xin ví dụ, từ rất lâu, bạn đi mua hàng ở các shop lớn ở Mỹ bao gồm Amazon, BH, Keh, Adorama nó rất đàng hoàng không bao giờ nó lừa dối bạn không bao giờ có chuyện nhân viên chat Amazon cãi tay đôi với bạn hay coi thường bạn bằng lời nói. Cho nên nếu bạn ở nước đó, chuyện mà thành thật và tôn trọng rất bình thường. Nghĩa là chuyện mà cây xăng Nhật này đang làm là rất bình thường, nhưng tại sao ở VN nó lại tạo ra một làn sóng lớn như vậy mà kể cả anh apham còn phải nói như trên. Chúng ta cứ tự suy nghĩ.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Nhân câu chuyện của bác 11002 làm em nghĩ đến quan điểm về việc làm của giới trẻ. Em cũng ko tiếp xúc nhiều giới lao động phổ thông, nhưng mà thấy hầu như ai em gặp thì họ cũng ko hề hài lòng với công việc. Em lấy ví dụ đứa em họ nhà em, nó chẳng học hành gì, nhưng lại nghĩ ta đây rất giỏi. Dĩ nhiên mình nhờ đủ người quen tìm việc cho nó, thì nó chỉ làm 1 vài tháng là bỏ vì với trình độ 12, làm gì có việc ngon như ngồi vp?

Khi mà đã ko hài lòng, thì ko ai làm việc tốt được. Trong đầu họ chỉ muốn bỏ việc, căm ghét đủ thứ, ghét chủ, ghét khách....Từ đó dẫn tới cái chuyện phục vụ hách hàng sẽ rất kém. Mọi việc chỉ tốt nếu chúng ta cảm thấy hài lòng với công việc, hoặc chấp nhận thực tế vì trình độ ta có hạn.

Doanh nghiệp VN lâu nay ít coi trọng về phục vụ khách hàng. Nay có 1 cty có vẻ phục vụ tốt thì sẽ thấy sợ ngay. Cái may mắn là bây giờ hội nhập, có sự cạnh tranh nên cũng có tiến bộ hơn xưa. các bác cứ nghĩ cái cảnh làm giấy tờ dịch vụ gì đấy cỡ chục năm trước, chỉ nhớ lại đã sợ. Nó hành mình chạy như vịt, mình bỏ tiền ra mà như đi xin.

Chợt nhớ tới cái vụ mua xe của anh trai em ngày xưa. Đi mua xe mà phải đóng cọc rồi ngồi đợi, trả cao hơn giá niêm yết mới có xe. Vì thị trường chỉ vài ông bán, ko muốn lấy thì cứ đợi có đủ hàng. Mà ko biết hàng thiếu hay sale nó ghim lại để làm giá. Nói chung là rất khó hiểu. Còn hôm nay thì đầy nhãn hiệu xe, sự canh tranh nhiều hơn, hết cái cảnh vô lý như ngày xưa. Rồi từ từ doanh nghiệp VN cũng phải thay đổi, hoặc là sẽ chết đi nhường sân cho ngoại quốc.

Cái đáng lo là có vẻ dân VN mình chưa hội nhập kịp, ko biết nói sao cho đúng ý, cái kiểu mà thầy ko phải nhưng thợ cũng ko xong ấy. Ko biết vị trí của bản thân nên nó cứ bồng bềnh vô định.

Việt Nam còn nhiều cái chưa tốt, thậm chí còn rất rất tệ.
    Tuy nhiên cũng không nên quá bi quan hay đánh đồng tất cả đều rất tệ. Như chuyện mua xe bác ví dụ.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Chợt nhớ tới cái vụ mua xe của anh trai em ngày xưa. Đi mua xe mà phải đóng cọc rồi ngồi đợi, trả cao hơn giá niêm yết mới có xe. Vì thị trường chỉ vài ông bán, ko muốn lấy thì cứ đợi có đủ hàng. Mà ko biết hàng thiếu hay sale nó ghim lại để làm giá. Nói chung là rất khó hiểu. Còn hôm nay thì đầy nhãn hiệu xe, sự canh tranh nhiều hơn, hết cái cảnh vô lý như ngày xưa. Rồi từ từ doanh nghiệp VN cũng phải thay đổi, hoặc là sẽ chết đi nhường sân cho ngoại quốc.
    Những năm gần đây cũng còn hiện tượng này trãi đều cả xe moto lẫn xe ô tô, của các nhà SX Nhật - Việt như Honda, Yamaha, Suzuki, Toyota...
    Hiện tượng giá bán của đại lý cao hơn giá hãng công bố do hiếm hàng lẫn gian lận thuế (giá công bố thấp để đóng thuế thấp, rót hàng nhỏ giọt tạo khan hiếm giả => xúi đại lý bán giá cao tránh chiết khấu ...)
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nhân tiện thấy các bác nói vụ xăng em xin tham gia. Em tham gia 2,3 cái diễn đàn của cánh tài xế nên vụ này cũng đang ầm ĩ ghê lắm.
    Và các cây xăng VN đang bị lên án là sẽ treo vòi hết khi mà Q8 có cây xăng tại SGN này.

Và tin mới nhất sáng nay em đọc một lần nữa củng cố cho tinh thần "sính ngoại" có điều kiện bắt buộc của cánh tài xế.

“Sốc” với kết quả xăng giả A92: Xăng nguyên chất chưa đến 50%!
    http://dantri.com.vn/kinh-doanh/soc-...3210447878.htm

Cứ như vậy thì bảo Người Việt Nam dùng hàng VN thì thật nực cười.
    Được sửa bởi nglesangtc lúc 04:36 PM ngày 24-10-2017
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng