Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 49

Chủ đề: Chọn 6D2 hay 5D3

Chọn 6D2 hay 5D3

Chào các bác em đang lăn tăn chọn mua 2nd hai con này hiện nay giá 2nd hai con đang xêm xêm nhau.
    Em xem cấu hình thì cũng ngang ngửa, hiện tại em chỉ lăn tăn về AF và ISO của hai con này.
    Không biết các bác có thể cho em lời khuyên không giữa 2 con này thì ISO và AF của chúng với nhau như nào.
    Cụ thể AF thì sử dụng khi chụp hoạt động ngoài trời trẻ con chạy nhảy người đi lại. Tính năng tracking của hai máy này có giống nhau không ạ hay 6d2 nó giống hệt của 6D ngoại trừ nhiều điểm lấy nét hơn ?

Quote Được gửi bởi nhim2015 View Post
    Chào các bác em đang lăn tăn chọn mua 2nd hai con này hiện nay giá 2nd hai con đang xêm xêm nhau.
    Em xem cấu hình thì cũng ngang ngửa, hiện tại em chỉ lăn tăn về AF và ISO của hai con này.
    Không biết các bác có thể cho em lời khuyên không giữa 2 con này thì ISO và AF của chúng với nhau như nào.
    Cụ thể AF thì sử dụng khi chụp hoạt động ngoài trời trẻ con chạy nhảy người đi lại. Tính năng tracking của hai máy này có giống nhau không ạ hay 6d2 nó giống hệt của 6D ngoại trừ nhiều điểm lấy nét hơn ?
    - Thích công nghệ mới như: wifi, GPS,NFC, màng hình cảm ứng và xoay lật thì mua 6D2.
    - Còn như ko cần mây công nghệ lòe mắt kia mà chỉ thích : cảm giác đầm tay khi cầm máy, độ bền bỉ, 2 thẻ nhớ, 61 điểm focus trãi rộng (6d2 45 điểm tụ lại giửa), chế độ tùy chỉnh tính năng của cán nút điều khiển để giúp thao tác nhanh khi chụp thì cứ 5D3 mà thẳng tiến. Túm lại bác tự hỏi bản thân bác muốn gì, cần gì. Tiền của bác mua gì chỉ có bác mới quyết dịnh được chả ai giúp được bác.
    Được sửa bởi Trutek2015 lúc 09:08 PM ngày 13-10-2017
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Em vẫn thích 5D3 hơn. Wifi ngốn pin lắm. Mua cục Weye Feye rẻ bèo khi nào cần gắn zô xài được rồi. Nói về độ bền thì người việt mình mấy ai mua máy về mà quăng quật đâu. Toàn thấy nâng như nâng trứng ấy mà. 5D3 cầm sướng hơn nhiều. Tay em to cầm dòng 6D cứ như đồ chơi ấy. Gắn lens L to thì mất cân đối. Còn AF thì khỏi bàn, vẫn là 5D3 nhỉnh hơn. ISO thì tương đương nhau thôi bác. Đẩy lên cao quá thì con nào cũng nhiễu. Hiếm khi bác đẩy lên tới cỡ đó lắm.

Quote Được gửi bởi Trutek2015 View Post
    - Thích công nghệ mới như: wifi, GPS,NFC, màng hình cảm ứng và xoay lật thì mua 6D2.
    - Còn như ko cần mây công nghệ lòe mắt kia mà chỉ thích : cảm giác đầm tay khi cầm máy, độ bền bỉ, 2 thẻ nhớ, 61 điểm focus trãi rộng (6d2 45 điểm tụ lại giửa), chế độ tùy chỉnh tính năng của cán nút điều khiển để giúp thao tác nhanh khi chụp thì cứ 5D3 mà thẳng tiến. Túm lại bác tự hỏi bản thân bác muốn gì, cần gì. Tiền của bác mua gì chỉ có bác mới quyết dịnh được chả ai giúp được bác.
    gps, nfc em không quan trọng lắm. Có wifi với xoay lật thì cũng thú vị tuy nhiên ứng dụng không phải quá nhieweuf với em.
    Cái em cần nhất là điểm focus trải rộng, chụp chuyển động tốt mà thôi ? Vì thi thoảng đi chụp cơ quan ae thể thao hoặc chụp mấy đứa cháu vui chơi.
    Em thấy 6D2 điểm focus nhiều nên lăn tăn.
    Với ngoài ra về tính năng AF nó có khác 6d2 không các bác ? Trước em có dùng fuji MRL nó có tính năng tracking khá hay là mình chỉ cần nháy nửa cò phím chụp nó sẽ liên tục tracking chủ thể tít tít liên tục báo nét.

Quote Được gửi bởi VanceDinh View Post
    Em vẫn thích 5D3 hơn. Wifi ngốn pin lắm. Mua cục Weye Feye rẻ bèo khi nào cần gắn zô xài được rồi. Nói về độ bền thì người việt mình mấy ai mua máy về mà quăng quật đâu. Toàn thấy nâng như nâng trứng ấy mà. 5D3 cầm sướng hơn nhiều. Tay em to cầm dòng 6D cứ như đồ chơi ấy. Gắn lens L to thì mất cân đối. Còn AF thì khỏi bàn, vẫn là 5D3 nhỉnh hơn. ISO thì tương đương nhau thôi bác. Đẩy lên cao quá thì con nào cũng nhiễu. Hiếm khi bác đẩy lên tới cỡ đó lắm.
    ISO thì e thấy cũng xêm xêm nhau k chênh mấy, có chụp tối thì cũng chẳng bao giờ quá 6400 cả. AF chênh nhau đáng kể không bác nhỉ ? Từ tính năng phần mềm lẫn tốc độ focus phần cứng ?

5D3 vẫn hơn 1 bậc. Chuyên chụp thể thao mà và Canon cũng đầu tư rất mạnh về khoản này. Có hẳn 6 chế độ bắt nét chuyên biệt cho từng thể loại hành động. Tốc độ bắn cũng khá nhanh.

bỏ ra 40tr mua máy thì phải dòng chuyên nghiệp rồi, 5d3 thôi

Quote Được gửi bởi nhim2015 View Post
    Chụp View Finder thì 5D3 hơn chắc rồi, vì có riêng mục menu AF bao cân chỉnh.
    Chụp Live View thì 6D2 hơn chắc rồi, vì có Dual Pixel, touch screen, LCD xoay lật, kể cả quay video cũng bao phê.
    6D2 thì chỉ yếu về thấp ở ISO thôi, còn lại bao nhiêu chức năng công nghệ Wifi GPS tùm lum thì hơn 5D3

Gợi ý: Mua 5D4 thì được hết cả 6D2 + 5D3, chỉ ko có màn hình xoay lật thôi

P/S: E cũng từng phân vân như bác nên đã quất 5D4 ko lo sợ đổi tới đổi lui, thiếu chức năng này thiếu cái kìa.
    Thử nghĩ xem hiện giờ nhiều người vẫn khoái 5D3 và muốn mua mới lun, vậy thì mua 5D4 chắc xài hơn được 5 năm rồi.
    Thằng bạn mình cũng phân vân vậy và quyết định lên 5D4 theo mình
    Được sửa bởi nicksam368 lúc 05:58 AM ngày 17-10-2017

5d4 thì ngon... file raw xử lý rất tốt :-)
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 07:20 AM ngày 09-11-2018

Dành cho ACE nào bối rối :D

lại bắt đầu cuộc chiếm 5d3 vs 6d2 như cuộc chiến 5d2 vs 6d

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng